Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xin hát về còi bác sỹ ơi!

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam
Xin chào bác sỹ!
Xe tui trước đây lắp một cái còi điện nhỏ xíu (chỉ lớn hơn còi Honda có tí), vừa rồi xem triển lãm Autopetro có mua được 1 cặp còi con sò màu đỏ, kêu hay lắm. Tui lắp vào xe chạy được từ đó đến nay bổng nhiên bị đứt cầu chì (cầu chì nguyên thuỷ 15A), thay cầu chì 20A vào đứt luôn, thay 25A vào chạy được 2 ngày chưa thấy gì. Xin hỏi bác sỹ nếu vận hành như vậy lâu dài có hư hỏng hệ thống không? Có cần phải thay cái rơle hay cái gì khác không. Xin cảm ơn bác sỹ.

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
RE: Xin hát về còi bác sỹ ơi!

bác phone cho em rồi em hướng dẫn bác cho. matiz dễ làm lắm bác. 0903940102
bác đừng thay cầu chì to hơn nhé, nó làm cháy mặt vis trên vôlăng đó.

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: garaao
nó làm cháy mặt vis trên vôlăng đó.

Phải là cháy mặt tiếp điểm trên rơ le nếu dòng quá lớn so với rơ le chứ bác?[:-]

Hạng B1
27/2/05
69
0
0

Anh mýp ơi em xin anh đừng gắn cái còi đó. Anh không biết em thù mấy thằng xe tải, xa ca, xa chở rác nó chơi cái còi mà bấm một fát đinh tai nhức óc luôn. Em đi xe máy bị nó bấm một phát mà đơ luôn mấy giây, chịu ko nổi. Chúng nó chơi còi đo đi trong thành phố chịu ko đc đâu anh ơi. Dã man lắm. Hik

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

to HAIPHUS matiz giống như 2 bánh không có rờ le còi nên nó mới cháy tiếp điểm trên vô lăng đó bác. Do đó khi gắn 2 còi là phải gắn thêm cái RL, mặc dù trong box cầu chì RL có chổ cho RL còi nhưng nó không nối dây.

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Trích đoạn: mypt

Dạ cho em hỏi ké với là em rất thích cái Kèn của bọn container chạy trên đường quốc lộ, em đã nhờ hỏi ở bãi Hải phòng thì đầy nhưng mỗi tội là con kèn này nó dùng bộ hơi của xe Tải hoặc xe khách (em cũng chẳng biết bộ hơi nào??[8|][8|]) Các bác cho em hỏi là làm thế nào để gắn vào xe em và kêu được như chúng nó???(Xe em là Lacetti 1.6)

Gia đình xin cảm ơn và hậu ạ:D:D
Đúng rồi đấy bác ạ. Xe tải và xe khách lớn có một máy nén khí và một bình chứa khí nén to vật ở dưới gầm xe ấy. Hệ thống phanh của nó cũng dùng khí nén, mỗi khi đạp phanh xong nhả bác sẽ nghe thấy một tiếng "phì" chính là khí nén thoát ra khỏi hệ thống phanh. Thi thoảng mấy chú xe tải đời cũ tự nhiên "phì" một tràng dài là do cái bình khí nén thừa áp suất, van an toàn nó mở ra để giám bớt khí trong bình.
Có cái bình ấy rồi thì lắp mấy cài kèn kêu lộng óc lên xe chỉ là chuyện nhỏ thôi. Còn Lac của bác chắc phải mua cái máy nén khí của Tàu, vất vào trong cốp sau, thì mới có khí nén để thổi kèn được :D

Hạng B1
15/2/05
77
1
0

Ngoài cái may nén khí - nên bổ xung thêm một bình hơi để có áp lực hơi đủ lớn thổi cái còi của xe tải, nếu không nó sẽ kêu như tiếng dế, một rơ le áp suất tự ngắt khi đủ áp suất, một rơ le đóng mở cái còi của bác.
Cái máy nén khí bác nên mua loại công suất lớn một chút, nếu bác gặp bọn bán cá tươi vận chuyển cá sẽ thấy ngay - một máy nén khí to cỡ bắp đùi, 1 bình acquy 12V (khí thổi ra khong mạnh lắm đâu)

Đơn giản nhất bác ra ngoài phố huế mua bộ 2 còi hơi của TQ có gắn sẵn máy nén trên đó - chạy điện 12V. Ngày trước em gắn cho xe máy thấy kêu to phết, lâu lắm không dùng không biết bây giờ còn bán ko.

Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội

Can các bác, lắp cái còi đó vào chả bõ thiên hạ ghét, các bác cân nhắc kỹ nhé

Hạng B2
1/12/04
152
22
18
50
LA

[8|]

Last edited by a moderator:
Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam

Kính các bác Matiz : Bác y tá Garaao của chúng ta hoàn toàn đúng các bác ạh, Matiz có RL ở hộp cầu chì nhưng chỉ để dự phòng thôi không nối dây (dự phòng cái gì thì tui cũng hỏng biết nữa). Một lần nữa xin cảm ơn bác Garaao đã hướng dẫn và chữa trị cho em cái bệnh nan y này, nhưng mà hôm nay lại bị bệnh khác rồi bác ơi, còi mạnh quá bóp một cái mọi người gật mình còn em thì cái tay nó tê rần luôn nè, chắc phải kiếm cặp còi nào hiền từ một chút để đi trong thành phố quá bác ơi.