Status
Không mở trả lời sau này.
vni confirmed
Hạng B2
25/7/06
191
3.784
103
Tình hình là hố ga nhà em bị xì nước và đùn cát lên phía bên hông nhà ( khoảng đất trống). Xin hỏi các bác như vậy có ảnh hưởng đến móng hay không và biện pháp khắc phục như thế nào? Sáng nay em xem nhưng lại quên chụp hình. Cám ơn các bác.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Re:Xin hỏi các bác về khắc phục hố ga bị xì

vni nói:
Tình hình là hố ga nhà em bị xì nước và đùn cát lên phía bên hông nhà ( khoảng đất trống). Xin hỏi các bác như vậy có ảnh hưởng đến móng hay không và biện pháp khắc phục như thế nào? Sáng nay em xem nhưng lại quên chụp hình. Cám ơn các bác.
Bác tự hỏi và đã tự trả lời rồi đấy. Nước chảy đá mòn, nguyên lý đơn giản vậy thôi.:D:D:D:D:D:D
Khắc phục thì dễ như uống bia. Thuê thợ hồ đến, xây lại là xong. He hehehe

Hạng B2
26/6/11
317
3
18
43

Cái vấn đề cốt lõi là hố ga của nhà bác chỉ chứa ko? hay là có thoát vào hệ thống nước thải của thành phố.
- Gọi ngay dịch vụ hút bồn cầu tới hút hết rồi xử lý xây, tô, hoàn thiện lại sau.
- Kiểm tra ống thông hơi, ống thoát từ hố ga ra đến hệ thống chung của tp.
- Xì chỗ nào thì vá chỗ đó
- Dĩ nhiên nếu phát hiện và xử lý kịp thì ko ảnh hưởng gì đến móng
- Bản thân móng cũng ngậm nước (đủ thứ loại nước) lâu ngày cũng chả vấn đề gì

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113

Hố ga bị xì thì liên quan gì tới hút hầm cầu? sao phải kiểm tra ống thông hơi làm chi....
Hố ga tạo ra mục đích là để lắng lọc cát, cặn bả để hạn chế nghẹt ống. Hố ga nhận nước từ trên từ lavabo, phểu thu sàn, sê nô mái..và từ bể tự hoại thoát ra..... nên đa phần là nước qua hố ga là nước đủ tiêu chuẩn để chảy ra cống chung. Xì hố ga thì do tường xây bị lổi chứ ko liên quan gì tới bể tự hoại. Vì nếu xì do nghẹt, ứ đọng thì nước thoát từ trên xuống sẽ ko đi...lavabo, sàn nhà tắm ko thoát được nước. Nếu mấy cái kia trước đây vẫn thoát bình thường thì là do tường bị xì thôi.
Xì cát qua bên hông là do cái tường bị xì thôi, cát là do trong lúc làm và vệ sinh hố ga lắng đọng lại. Bác đập tường chổ bị xì ra, xây lại và tô lại rồi sẳn thì vét sạch gố ga luôn là xong.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/6/11
317
3
18
43

vậy theo bác thì phải làm sao?Một khi đã bị thì phải xử lý ngọn nguồn luôn chứ sao.
Bác chủ nói hố ga nhà em, thì theo em bác ấy đang đề cập đến bể tự hoại, nếu đã bị xì thì phải hút sạch rồi mới xử lý.Đúng ko bác ngoinhaxanh

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113

superbolt nói:
vậy theo bác thì phải làm sao?Một khi đã bị thì phải xử lý ngọn nguồn luôn chứ sao.
Bác chủ nói hố ga nhà em, thì theo em bác ấy đang đề cập đến bể tự hoại, nếu đã bị xì thì phải hút sạch rồi mới xử lý.Đúng ko bác ngoinhaxanh
Hố ga là hố ga, bể tự hoại là bể tự hoại, bác ko phân biệt được và nhầm lẫn nó là 1 rồi.
E nói qua để bác nắm thêm.
1.Hố ga là nhận nước sạch từ trong nhà như nước từ lavabo, sàn nhà tắm, nước mưa là chảy thẳng qua hố ga rồi ra cống chung luôn chứ nước đó có gì đâu mà phải qua bể tự hoại? mà nếu cho qua bể tự hoại thì cái bể nhỏ xíu cho qua vài ngày là đầy thôi.
2. Còn bể tự hoại mục đích là để nhận nước thải từ bồn cầu. Nó có 3 ngăn Lắng , lọc và chứa. Làm cho phân từ bồn cầu chạy xuống qua ngăn chứa, rồi qua ngăn lắng, rồi qua ngăn lọc và như vậy sau 1 thời gian bị phân huỷ rồi mới chảy qua hố ga và thoát ra cống chung.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/6/11
317
3
18
43

vậy thì em đợi bác chủ đăng cái hình hố ga của nhà bác ấy lên rồi còm men tiếp vậy.
Nếu là hố ga thì em sai
Còn nếu là bể tự hoại thì ko còm men gì nữa.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113

superbolt nói:
vậy thì em đợi bác chủ đăng cái hình hố ga của nhà bác ấy lên rồi còm men tiếp vậy.
Nếu là hố ga thì em sai
Còn nếu là bể tự hoại thì ko còm men gì nữa.
Có thể bác chủ dùng từ sai, còn nếu xì hố ga là như e nói, còn nều xì bể tự hoại thì đợi bác chủ xác nhận lại là xì cái gì. Mà bể tự hoại khó xì lắm, tường xây 2 lớp mà

Hạng B2
26/6/11
317
3
18
43

nếu bác ngoinhaxanh xây thì chắc chắn ko thể xì.:):)
Còn mấy bác thợ tay mơ thì e không chắc.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113

superbolt nói:
nếu bác ngoinhaxanh xây thì chắc chắn ko thể xì.:):)
Còn mấy bác thợ tay mơ thì e không chắc.
Mấy cái này ko nói được bác ơi, mấy cái này hên xui mà, e có biết xây đâu:D thợ xây đó chứ, mà đâu phải lúc nào cũng đi theo sau lưng thợ mà thấy hết đâu. Nên nhà xây luôn luôn có vấn đề, ko cái này thì cái khác, quan trọng là mình có chịu khắc phục hay ko thôi hay là bàn ra cho xong việc.

Status
Không mở trả lời sau này.