Hạng F
29/10/16
12.079
24.883
113
Pháp
rồi đây xe TQ xe đập xe Hàn bởi đánh đúng tâm lý tiền ít mà thích màu mè bề ngoài và sang chảnh của dân Việt . nhưng dân ngoài kia sẽ thích màu mè sặc sở hơn dân trong này.
Nhưng dù sao tui cũng ủng hộ mua xe Hàn, xe Nhật, hơn mua xe TQ .
Cà khịa với bác, nhưng em lại thích ..xe Đức hơn, ủng hộ bác
Đúng là người Hàn thấy nó toàn đi Hyundai, Kia với Genesis.
Còn người Nhật gần như không thấy đi chiếc xe Hàn nào.
Thôi thì Việt cứ lấy xe nào giá tốt chút là được rồi.
Phải viết là về VN đi xe Hàn, ra nước ngoài xe Đức mới đúng :):):), vì ở VN xe nào cũng 130 là hết cở, trừ khi muốn hao bánh mì :):):)
Thế giớ phẳng rồi, người tiêu dùng bây giờ có nhiều tiêu chí để lựa chọn xe phù hợp nhất cho mình, có thể là vì: giá, kiểu dáng, option, thương hiệu, nước sản xuất... Nên mua xe gì thì người ta đã tìm hiểu kỹ rồi. Việc so sánh sở thích và nhu cầu của mỗi người là khá khập khiễng. Trước đây cứ ô tô là phải Toy nhưng giờ tất cả các loại xe cũng chỉ là "Toy"...:)
Em thì như thế, xe phục vụ cho mình, em tìm những gì mà em cần, chứ không theo sales. vì như bác viết thì xe nào cũng 4B (xe hơi nha) .... cũng có máy và chạy thôi.
Cái gì cũng có từng giai đoạn của nó chứ bác. Ngày xưa lúc xe Nhật đang ở trên đỉnh, thì xe Hàn phải cố cày cuốc, làm đủ cách để lấy lòng khách, tạo uy tín, tạo sự chú ý trên thị trường. Giờ người ta có chỗ đứng rồi thì phải tìm cách thu hồi vốn chứ bác bảo cứ bán rẻ hơn xe Nhật hoài thì lấy gì ăn? Các hãng Nhật ngày xưa ăn dày, bán nguyên cái thùng tôn với giá mắc hơn người ta đáng kể. Tới khi mất thị phần mới chịu tăng options, giảm giá. Giờ ở VN thì Hàn, Nhật có chỗ đứng như nhau (do những yếu tố lịch sử mà em kể trên), còn ai bền, ai ngon hơn ai thì tự mỗi người cảm nhận. Tiền ai nấy xài chứ bác móc mỉa người ta làm gì. Nhắc lại câu nói cũ, nếu không có xe Hàn và những người "ngu" đi mua xe Hàn thì chắc giờ bác vẫn còn phải đi mua con Vios thùng tôn hơn 700 củ chưa tính kèm lạc, hay lăn bánh con Innova hơn 1 tỷ ...
Ui trùi xe 1 tỷ ở VN so với xe 500 củ ở Mỹ thậm chí ở EU cũng khác nhau xa nha bác ...:):):)
Nhưng em công nhận ..người VN xài sang, xe giá 5 mà lại mua 10 và ...chất lượng thì 5 ... đó mới là vấn đề ... em cà khịa, nhưng suy nghĩ kỹ lại đi nha ...

Tặng các bác Porsche cayenne..chay dầu đây thử xem với xe xăng thế nào (cùng máy với Macan , SQ7 TDI và Bentley Bentayga

Hạng D
21/12/14
2.368
8.551
123
Cà khịa với bác, nhưng em lại thích ..xe Đức hơn, ủng hộ bác

Phải viết là về VN đi xe Hàn, ra nước ngoài xe Đức mới đúng :):):), vì ở VN xe nào cũng 130 là hết cở, trừ khi muốn hao bánh mì :):):)

Em thì như thế, xe phục vụ cho mình, em tìm những gì mà em cần, chứ không theo sales. vì như bác viết thì xe nào cũng 4B (xe hơi nha) .... cũng có máy và chạy thôi.

Ui trùi xe 1 tỷ ở VN so với xe 500 củ ở Mỹ thậm chí ở EU cũng khác nhau xa nha bác ...:):):)
Nhưng em công nhận ..người VN xài sang, xe giá 5 mà lại mua 10 và ...chất lượng thì 5 ... đó mới là vấn đề ... em cà khịa, nhưng suy nghĩ kỹ lại đi nha ...

Tặng các bác Porsche cayenne..chay dầu đây thử xem với xe xăng thế nào (cùng máy với Macan , SQ7 TDI và Bentley Bentayga
Hok phải người việt thích xài sang mà hok có lựa chọn nào khác nhe a. Người việt đều muốn có con xe hợp tầm tiền che nắng che mưa nhưng ko thể.

Hạng F
29/10/16
12.079
24.883
113
Pháp
Hok phải người việt thích xài sang mà hok có lựa chọn nào khác nhe a. Người việt đều muốn có con xe hợp tầm tiền che nắng che mưa nhưng ko thể.
Lý do là tại sao không thể được .... Rất vui nếu chia sẽ thêm với bạn ...

Nếu mà thuế thì ai cũng đóng thuế ...và chưa chắc người VN đóng nhiều hơn
Nếu nói thu nhập thì thử xem các quốc gia khác, ai cũng muốn che mưa che nắng cả. Đó mới là hạnh phúc trong những hạnh phúc khác của con người ...

Hạng D
24/8/07
1.665
2.732
113
Lý do là tại sao không thể được .... Rất vui nếu chia sẽ thêm với bạn ...

Nếu mà thuế thì ai cũng đóng thuế ...và chưa chắc người VN đóng nhiều hơn
Nếu nói thu nhập thì thử xem các quốc gia khác, ai cũng muốn che mưa che nắng cả. Đó mới là hạnh phúc trong những hạnh phúc khác của con người ...
thôi đi bác, qua dc xứ người ai lại quay lại khịa ae bên này, tụi tui còn chạy xe 2b (thứ phương tiện nguy hiểm nhất quả đất này) bèo cũng 20 năm nửa, muốn nhanh chóng thay đổi thì anh Osin bớt khịa và kiều hối nhiều nhiều như bao người khác đi ạ, hihi

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
21/12/14
2.368
8.551
123
Theo e hiểu thì như thế này
Thị trường vn ko đủ lớn. Các hãng xe phải bán giá cao mới đủ bù chi phí lợi nhuận. Hãng xe tìm mọi cách để giảm giá thành để tăng lợi nhuận nên chất lượng xe ở tt vn sẽ ko bằng tt lớn trên tg.
- Do hạ tầng 2 tp lớn ở vn ko đáp ừng đủ lưu lượng gt nên cp sẽ hạn chế xe bằng nhiều chính sách mà thuế phí sẽ nằm trong chính sách đó
- thu nhập người việt thấp và ko có nhiều sự lựa chọn nên đa phần người mua dễ chấp nhận con xe với mức giá đó mặt dù chất lượng ko thể nào bằng với các tt lớn được
E chỉ hiểu được nhiêu đó

Hạng D
22/1/19
4.353
7.883
113
Theo e hiểu thì như thế này
Thị trường vn ko đủ lớn. Các hãng xe phải bán giá cao mới đủ bù chi phí lợi nhuận. Hãng xe tìm mọi cách để giảm giá thành để tăng lợi nhuận nên chất lượng xe ở tt vn sẽ ko bằng tt lớn trên tg.
- Do hạ tầng 2 tp lớn ở vn ko đáp ừng đủ lưu lượng gt nên cp sẽ hạn chế xe bằng nhiều chính sách mà thuế phí sẽ nằm trong chính sách đó
- thu nhập người việt thấp và ko có nhiều sự lựa chọn nên đa phần người mua dễ chấp nhận con xe với mức giá đó mặt dù chất lượng ko thể nào bằng với các tt lớn được
E chỉ hiểu được nhiêu đó
Cái quan trọng nữa là thu ngân sách bác ạ. Mức thuế tiêu thụ đặc biệt thấp nhất mà một chiếc xe che mưa che nắng đang gánh là 35% ... giờ cắt cái đó thì tạm thời chưa có cái bù vào, hoặc nếu lấy được số bù cho lượng thì lại phải tốn tiền làm thêm đường cho xe chạy, nên mấy anh hổng thích.

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: lethangmy
Hạng D
21/12/14
2.368
8.551
123
Cái quan trọng nữa là thu ngân sách bác ạ. Mức thuế tiêu thụ đặc biệt thấp nhất mà một chiếc xe che mưa che nắng đang gánh là 35% ... giờ cắt cái đó thì tạm thời chưa có cái bù vào, hoặc nếu lấy được số bù cho lượng thì lạo phải tốn tiền làm thêm đường cho xe chạy, nên mấy anh hổng thích.
Thu ngân sách lúc nào cũng quan trọng hết a à. Cái này thì khỏi nói vì mấy mươi năm nay nó cũng vậy rồi. E nghĩ giờ có tiền làm đường thì mái ảnh vẫn thu ttdb thôi. Và một cái nữa làm đường thì mái ảnh vẫn thích chứ hok có bỏ đâu. Tiền mà :D

Hạng F
3/10/15
10.618
13.065
113
Bác chuẩn lắm.
Vấn đề là không có lựa chọn thôi.
Thị trường nước ngoài ta nói nó bao la bô lô ba la.

• Love
Reactions: lethangmy
Hạng F
3/10/15
10.618
13.065
113
Thu ngân sách lúc nào cũng quan trọng hết a à. Cái này thì khỏi nói vì mấy mươi năm nay nó cũng vậy rồi. E nghĩ giờ có tiền làm đường thì mái ảnh vẫn thu ttdb thôi. Và một cái nữa làm đường thì mái ảnh vẫn thích chứ hok có bỏ đâu. Tiền mà :D
Quá đúng, vấn đề là không phải thuế gì, mà là cứ dân có tiền thì là có thuế mà thu thôi.