Hạng B2
18/1/08
180
2
18
46
tonyhao nói:
Chổ này chỉ bắt mấy anh lấn vạch đôi để rẽ trái.
- cái đèn rẽ trái có nghĩa là được phép rẽ trái khi đèn đỏ. Nó không có nghĩa là cấm rẽ trái khi đèn xanh bật.

Bác chỉ kiểu gì hay vậy?

Checker nói:
1-Khi đèn xanh đi thẳng mà xanh lên thì ta ...dừng lại, nhưng nhớ bật signal rẽ trái (xe sau muốn đi thẳng sẽ lách sang phải để đi thẳng, hoặc có vài chú không biết sẽ nhấn còi inh ỏi, cứ việc thây kệ hắn)
2-Chờ khi đèn đi thẳng đỏ thì lúc này đèn xanh rẽ trái mới bật và ta sẽ rẽ trái bình thường.

Chú ý: nếu ta ở sau một xe và có một chú đứng trước đang chờ đèn đỏ thì ta cũng phải chờ nhưng nhớ bật signal rẽ trái sẵn ( mặc dù đèn rẽ trái lúc này xanh), nếu hấp tấp đánh lái trái vượt lằn trắng để rẽ là xơi gậy. ( hàng trăm tên taxi Vinasun bị dính gậy chỗ này rồi).
Khi đèn xanh đi thẳng bật lên thì ta tiến vào vị trí đứng đầu và ....chờ tiếp cho nó đỏ lần 2 thì mới đi được.

E thấy Bác tony trả lời ngắn gọn và chuẩn nhất.

Hạng B1
28/4/12
68
15
8
36
nhansamvn.com
Em thấy với kinh nghiệm của bác XaGan thì cũng xác đáng. Túm lại tới giờ vẫn chưa rõ là rẽ trái thế nào tại ngã tư này ? Có bác nào xxx đoàn 1 ko vào giải đáp hộ anh em phát ?

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.026
79.489
113
thế thì né cái ngã tư này là an toàn nhất các bác ạ, hoặc em hiểu là

gặp đèn xanh ở 4b lệ lợi, rẽ trái pasteur đến Lê Lợi 2b thì dừng, chờ đèn đỏ bên 2b chạy thằng tiếp

Hạng B1
24/5/12
84
0
8
45
sgb345 nói:
Bác Checker này còn ngồi ăn kem ở Bạch đằng được tức là răng cỏ còn tốt. Răng cỏ còn tốt tức là con nhỏ hơn nhiều OSer khác.

Nhưng cách xưng hô thì vô đối. Trên OS này duy chỉ có 1 hảo hán là ngang cơ.
Vậy nên tôi xếp bác này vô cùng ô block list với <span style=""color: #ff0000;"">kẻ-mà-ai-cũng-biết </span>kia. Chẳng mất thời gian đọc làm gì hết.
Em cũng biết chỗ đỏ đỏ đó nữa nghen bác, anh ấy là thần tượng của em mà. hehehhee.......

Hạng B1
24/5/12
84
0
8
45
btpaul nói:
thế thì né cái ngã tư này là an toàn nhất các bác ạ, hoặc em hiểu là

gặp đèn xanh ở 4b lệ lợi, rẽ trái pasteur đến Lê Lợi 2b thì dừng, chờ đèn đỏ bên 2b chạy thằng tiếp
Em với bác chạy đua hen.... 5 ngày trên trăm rưỡi bài.........kekekee. Dám chơi hôn ???

Hạng D
17/3/09
1.086
60
48
53
HCM
XaGan nói:
huythanhtv nói:
hình như là có đèn phụ rẽ trái phải ko bác XaGan ?
Ở ngã tư Lê Lợi và Pasteur : <span style=""color: #ff0000;"">làn ngoài có mũi tên đi thẳng và rẽ trái, tuy nhiên trên cao có đèn rẽ trái. Vì vậy các xe rẽ trái trên làn này phải chờ đèn xanh mới rẽ, chứ không phải là được rẽ trái liên tục nhé. </span>Các xe đi thẳng nên vào làn trong nếu không muốn chờ/phụ thuộc vào làn ngoài khi chờ đèn.
Bác có rất nhiều bài viết về giao thông rất bổ ích, tuy nhiên phần bác viết trên kia chưa rõ lắm bác cắt nghĩa cho mọi người hiểu nhé!!!
Phần <span style=""color: #ff0000;"">chữ màu đỏ </span>kia là bác nghĩ vậy hay qui định ở văn bản nào? Bác trích dẫn đoạn đó giùm em. Em thấy đâu đó qui định đèn có 3 màu là xanh đỏ vàng, bây giờ thêm loại đèn không sáng mà vẫn phải tuân thủ nữa sao? Khi cái đèn đó khi nó không sáng thì em chả biết nó là đèn phụ gì sao em phải chờ nó xanh mới được đi?

Hạng F
30/3/09
6.132
20.148
113
Hỏi lại bác XAGAN:
- Vậy muốn quẹo trái thì mình cứ căn theo cái đèn có mũi tên quẹo trái mà chạy đúng không bác?

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113
Đường Lê Lợi - Trung tâm TP, chúng ta qua lại hàng ngày nhưng thực sự chưa để ý kỹ lắm. Trong clip đã up trên đây hơi mờ nên khó hình dung rõ, làm các bác phân vân.
Vậy giải thích bằng hình ảnh cho cụ thể nhé :
Về luật : đèn xanh tại giao lộ, đều được đi thẳng và rẽ (trừ khi có biển cấm rẽ). Ở đây là rẽ trái từ Lê Lợi vào Pasteur :

Mũi tên chỉ hướng trước giao lộ này như sau :
- Làn ngoài : đi thẳng và rẽ trái. (có đường vạch đôi liền)
- Làn kế tiếp : đi thẳng

Khi gắn đèn phụ rẽ trái : nhằm mục đích cho phép rẽ trái liên tục khi đèn đi thẳng đỏ. Tuy nhiên việc rẽ trái có được liên tục hay không còn phụ thuộc vào xe phía trước mình. Nếu xe này đi thẳng nhưng dừng ở làn ngoài khi đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ trái xanh thì chớ có cán vạch liền để rẽ trái (xxx sẽ lượm liền nếu có đó).
Còn nếu không có xe nào phía trước mình thì được rẽ trái liên tục, dù cho đèn rẽ trái kia không sáng.

Dù cho đèn đi thẳng đỏ thì vẫn được phép rẽ trái

Hạng D
21/6/11
1.048
4.537
113
39
Bác giải thích bằng hình ảnh và chú thích kèm theo thế thì rõ quá rồi, chỉ có điều lúc trước bác nói làn ngoài có mũi tên đi thẳng và rẽ trái, tuy nhiên trên cao có đèn rẽ trái. Vì vậy các xe rẽ trái trên làn này phải chờ đèn xanh mới rẽ, chứ không phải là được rẽ trái liên tục nhé. Bản chất tranh luận của topic này là được rẽ trái hay không được rẽ khi cái đèn xanh phụ kia nó chưa xanh nhưng cũng chẳng đỏ.