Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
target_locked nói:
Bác nào rảnh chụp vài tấm hình thực tế xem, quay được video thì tốt.
Em thấy lý luận của bác Checker cũng hợp lý, thực nghiệm từ 11h~15H bác nào thử rẽ trái khi đèn tròn (đi thẳng) xanh xem ! (khi đó đèn mũi tên rẽ trái đỏ phải ko nhỉ?)
đèn múi tên rẽ trái đỏ thì nói làm gì nữa, tuy nhiên ở đây không có cái đèn đỏ rẽ trái nào và cũng chẳng có cái nào là đén xanh đi thẳng ở đây cả

Hạng D
17/3/09
1.086
60
48
53
HCM
target_locked nói:
Bác nào rảnh chụp vài tấm hình thực tế xem, quay được video thì tốt.
Em thấy lý luận của bác Checker cũng hợp lý, thực nghiệm từ 11h~15H bác nào thử rẽ trái khi đèn tròn (đi thẳng) xanh xem ! (khi đó đèn mũi tên rẽ trái đỏ phải ko nhỉ?)
@ target_locked: Ôi bác bớt giỡn đi hoặc theo dõi từ đầu!!! Mũi tên rẽ trái đỏ thì ai dám rẽ trái chứ.
@ All: Em xin hỏi các bác
  • Đèn xanh bật sáng (đèn có mũi tên rẽ trái không sáng thì coi như không có) em tiến vào ngã tư chờ dòng xe đi thẳng chiều ngược lại đi hết và rẽ trái thì sai ở chỗ nào ??? Nếu không sai thì tại sao không đi như thế, lại chọn phương án khác như một số bác?
  • Đèn xanh bật sáng, đèn rẽ trái không sáng em cứ đứng chờ đèn xanh kia rẽ sáng lên để đi vậy mắc vào lỗi cản trở giao thông không? Trong trường hợp không có cái đèn mũi tên rẽ trái này thì sao? Các bác đi theo tín hiệu của đèn, theo luật hay theo thói quen?

Hạng D
17/4/06
2.749
786
113
51
Bác bị xxx phán lỗi gì? cãi thế nào và xxx nói sao? bác nói cụ thể ra chứ nói chung chung là dính và cãi thua thì em đồ rằng tình huống này là bác giả định, ở đây đã tranh luận là phải có chứng cứ cụ thể, đèn xanh tròn mà màu xanh thì xxx nào dám bắt lỗi bác? khi đó đèn rẽ trái nó tắt ngóm rồi thì ai còn nhìn thấy nữa mà tranh luận.
Mr.N nói:
Cơ bản là em cũng bị dính ở đây rồi, cũng cãi và cũng đã thua xxx nên nói để các bác rút kinh. Để an toàn trước xxx, Em ủng hộ cách đi và khái niệm "ngã tư kép "của bác Cờ-chết-cơ ...dù bác ấy có khẩu khí hơi bị cao. Mà em thấy các bác khác móc lại cũng không kém...thôi dĩ hoà vi quý... cũng là chỉ bảo nhau kinh nghiệm thôi mà

Hạng D
4/8/11
1.034
4.514
143
Tôi thấy nhiều bác ở đây cải cứ như đúng rồi. Lại viện dẫn luật ra từa lưa làm như chỉ có mình là hiểu luật còn thiên hạ dốt và ngu hết. Thảo nào bác cheker ăn trên nói trước cũng đúng.
chienthang nói:
Bác bị xxx phán lỗi gì? cãi thế nào và xxx nói sao? bác nói cụ thể ra chứ nói chung chung là dính và cãi thua thì em đồ rằng tình huống này là bác giả định, ở đây đã tranh luận là phải có chứng cứ cụ thể, đèn xanh tròn mà màu xanh thì xxx nào dám bắt lỗi bác? khi đó đèn rẽ trái nó tắt ngóm rồi thì ai còn nhìn thấy nữa mà tranh luận.
Mr.N nói:
Cơ bản là em cũng bị dính ở đây rồi, cũng cãi và cũng đã thua xxx nên nói để các bác rút kinh. Để an toàn trước xxx, Em ủng hộ cách đi và khái niệm "ngã tư kép "của bác Cờ-chết-cơ ...dù bác ấy có khẩu khí hơi bị cao. Mà em thấy các bác khác móc lại cũng không kém...thôi dĩ hoà vi quý... cũng là chỉ bảo nhau kinh nghiệm thôi mà
Đây bác này hỏi trên tinh thần tìm ra cái đúng, chứ không phải cải lấy được thì em xin mô tả người thực việc thực đây. Có thể em gà, cải không lại, hay tay xxx đó giỏi nên em thấy hắn nói đúng.

Khuya hôm đó, đường vắng teo nên chắc không có chuyện lấn lane hay cắt dòng xe 2B đi thẳng gì cả, em cứ từ tốn chạy (vì đang chở F1 và tùm lum bông hoa Tết) và rẽ trái khi đèn đi thẳng xanh, đèn rẽ trái tắt . xxx môtô vèo lên chỉ gậy tấp lề...em bắt đầu đôi co với xxx...nói đôi co chứ cũng nhẹ nhàng thôi...sau 1 hồi bla bla..kết quả em thua là :
- Đây là ngã tư đặc biệt ( ngã tư kép hay đại lọai gì đó )...khi đèn xanh đi thẳng thì anh chạy vào ngã tư, rẽ trái rồi, ngừng lại chờ nhường dòng xe 2B ( của đường Lê Lơi) cho đến khi nào đèn đi thẳng xanh ( đèn đi thẳng của Pasteur ) thì anh chạy tiếp ( khi dòng 2B của Lê Lợi ngừng lại rồi ).
- Đèn rẽ trái không đỏ, anh thấy đèn xanh thì cứ chạy thôi...với lại khuya thế này có thấy 2B nào đâu, chẳng lẽ ngừng giữa đường chờ.
- Uh, nhưng mà luật ngã tư này nó vậy đó, anh không chịu thì bb rồi lên đồn cải với chỉ huy.
...bla...bla....mội hồi cuối cùng em lì xì ( cơ bản là em thấy hắn nói có lý, mình đi cải chắc cũng thua...và cũng Tết nhất rồi),
xxx cảm ơn còn chúc Tết em nữa...khà ...khà.

Vậy đó, em không bịa chút nào nhá. Do đó em mới kết luận ngã tư này gài hàng, đánh đố người lái 4B.
Bác nào khoái cãi và rãnh thì mời ra thực nghiệm. Nếu thắng xxx case này em xin ngã mũ khâm phục... còn ở VN mà nói lý thuyết, chưa cải hay gặp xxx dễ cho qua thì cho em xin...cám ơn người ta và dựa cột mà nghe đi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/12/10
3.013
7.913
113
Checker nói:
4bthang2b nói:
Checker nói:
1-<span style=""color: #ff0000;"">Khi đèn xanh đi thẳng mà xanh lên thì ta ...dừng lại</span>,-> <span style=""color: #ff0000;"">Sai bét!</span> nhưng nhớ bật signal rẽ trái (xe sau muốn đi thẳng sẽ lách sang phải để đi thẳng, hoặc có vài chú không biết sẽ nhấn còi inh ỏi, cứ việc thây kệ hắn)
2-Chờ khi đèn đi thẳng đỏ thì lúc này đèn xanh rẽ trái mới bật và ta sẽ rẽ trái bình thường.

Chú ý: nếu ta ở sau một xe và có một chú đứng trước đang chờ đèn đỏ thì ta cũng phải chờ nhưng nhớ bật signal rẽ trái sẵn ( mặc dù đèn rẽ trái lúc này xanh), nếu hấp tấp đánh lái trái vượt lằn trắng để rẽ là xơi gậy. ( hàng trăm tên taxi Vinasun bị dính gậy chỗ này rồi).
<span style=""color: #ff0000;"">Khi đèn xanh đi thẳng bật lên thì ta tiến vào vị trí đứng đầu và ....chờ tiếp cho nó đỏ lần 2 thì mới đi được</span>.-> <span style=""color: #ff0000;"">sai bét!</span>
Bác cho em hỏi: Khi đèn xanh đi thẳng ở giao lộ này bật lên, có đèn nào rẽ trái màu đỏ (cấm bác rẽ trái hông? nếu không có, cớ sao không rẽ đi? có biển báo nào cấm bác rẽ trái hông?)
Những bác nào không thuộc luật, ra đường đi 2 kiểu trên chỉ góp phần thêm... kẹt xe!
Em là xxx em cho vài gậy, cái tội không tuân theo tín hiệu đèn giao thông!

Chú hỏi thì anh trả lời: chú không tài nào rẽ được, <span style=""color: #ff0000;"">cái đèn rẽ trái không đỏ có thể là chip nó hỏng</span> -> Khi lưu thông trên đường phải tuân theo luật giao thông đường bộ, có người điều khiển giao thông: tuân theo hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, có đèn giao thông: tuân theo tín hiệu đèn giao thông, có biển báo: tuân theo biển báo, có vạch kẻ đường: tuân theo vạch kẻ đường. Tại giao lộ này : không có biển báo cấm rẽ trái + cái đèn tín hiệu cấm rẽ trái nó không có thì chỉ có mấy thằng khùng khùng mới đứng im không chịu rẽ trái.
Nếu rẽ trái mà không nhường đường cho xe phía trước đi thẳng thì nên ... học lại quy tắc lưu thông khi qua giao lộ nhé

(Đến bất kỳ giao lộ nào, đèn tín hiệu giao thông bị hỏng, không có người điều khiển giao thông đang điều khiển giao thông tại giao lộ đó, "anh" đi như thế nào, Đứng im????), nhưng một khi nó hỏng thì buộc ta phải đi theo làn chỉ định.
<span style=""color: #ff0000;"">Giả sứ chú đậu lane ngoài và sau một chú khác đang chờ rẽ trái</span> , đèn đi thẳng lúc này xanh còn đèn rẽ trái tắt, chú muốn rẽ trái.
1- Chú không thể lách sang lane kế bên phải để đi vòng qua thằng đứng trước chú rẽ trái được ( vì lane trong vẽ mũi tên đi thẳng):-> Điều này đúng hiển nhiên không chỉ dành riêng cho giao lộ này. (nhưng chẳng ăn nhập gì với "hướng dẫn" của anh ở trên cả)
2- Chú không thể lách sang trái rẽ trái được, vì như thế tương đương với việc xe chú ủi tung con lươn! ( Đường Lê Lợi vẽ 2 vạch liền song song): -> Điều này cũng đúng hiển nhiên không chỉ dành riêng cho giao lộ này. (nhưng chẳng ăn nhập gì với "hướng dẫn" của anh ở trên cả)
3- Tóm lại là chú chỉ có 1 giải pháp duy nhất không phạm luật là chờ nhịp thứ 2 như đã nói -> Cái này thì nên xem lại: Lý do 1. Qua nhịp thứ 2 mà thằng phía trước còn bị "khùng" hay bị "ngu" chưa chịu đi thì ... phải chờ sau nó tiếp nhé!
<span style=""color: #ff0000;"">Nhân tiện cũng giải thích luôn vụ khác biệt vạch liền mà nói thật nhiều chú lái xe lâu năm cũng còn ú ớ </span>
Vạch liền 1.1 không được qua lại, nhưng trong trường hợp bất khả kháng như xe trước tai nạn, cây đổ ..v..v.. thì có thể qua vạch để đi tiếp.
Vạch liền kép 1.3 ( đường lê Lợi đó) không được vượt qua trong bất cứ trường hợp nào (giống như giải phân cách cứng vậy, do đó đường Lê Lợi tương đương có con lươn ở giữa).

Bác Checker đã xưng anh thì em chịu làm em vậy! Và vì vậy em có thể hiểu bác "già" rồi nên cùn và lú lẫn quá!
Lú lẫn thứ nhất: "Anh" cho ví dụ minh họa chẳng ăn nhập gì với "hướng dẫn" ban đầu của "anh" cả. Không chỉ tại giao lộ trên mà tại tất cả giao lộ, nếu thằng phía trước cùng lane với mình chua chịu chạy thì chỉ có nước đứng chờ. Nếu:
1. Lấn vạch vượt trái là sai (không phải sai vì không tuân theo tín hiệu đèn nhá "anh")
2. Vượt phải cũng sai (không phải sai vì không tuân theo tín hiệu đèn nhá "anh")
3. Vượt phải rồi rẽ trái càng sai hơn nữa (cái này không phải sai vì không tuân theo tín hiệu đèn nhá "anh")
Lú lẫn thứ hai: "Anh" cũng cho ví dụ minh họa về vạch kẻ đường cũng chẳng ăn nhập gì tới "hướng dẫn" ban đầu của "anh" luôn!
Về phần cùn thì "anh" lớn rồi, anh biết nhiều hơn em!
à

Hạng B2
25/8/11
314
2.460
93
Mr.N nói:
Tôi thấy nhiều bác ở đây cải cứ như đúng rồi. Lại viện dẫn luật ra từa lưa làm như chỉ có mình là hiểu luật còn thiên hạ dốt và ngu hết. Thảo nào bác cheker ăn trên nói trước cũng đúng.
chienthang nói:
Mr.N nói:
Đây bác này hỏi trên tinh thần tìm ra cái đúng, chứ không phải cải lấy được thì em xin mô tả người thực việc thực đây. Có thể em gà, cải không lại, hay tay xxx đó giỏi nên em thấy hắn nói đúng.

Khuya hôm đó, đường vắng teo nên chắc không có chuyện lấn lane hay cắt dòng xe 2B đi thẳng gì cả, em cứ từ tốn chạy (vì đang chở F1 và tùm lum bông hoa Tết) và rẽ trái khi đèn đi thẳng xanh, đèn rẽ trái tắt . xxx môtô vèo lên chỉ gậy tấp lề...em bắt đầu đôi co với xxx...nói đôi co chứ cũng nhẹ nhàng thôi...sau 1 hồi bla bla..kết quả em thua là :
- Đây là ngã tư đặc biệt ( ngã tư kép hay đại lọai gì đó )...khi <span style=""color: #0000ff;"">đèn xanh đi thẳng thì anh chạy vào ngã tư</span>, rẽ trái rồi, ngừng lại chờ nhường dòng xe 2B cho đến khi nào <span style=""color: #ff0000;"">đèn đi thẳng xanh</span> thì anh chạy tiếp.
- Đèn rẽ trái không đỏ, anh thấy đèn xanh thì cứ chạy thôi...với lại khuya thế này có thấy 2B nào đâu, chẳng lẽ ngừng giữa đường chờ.
- Uh, nhưng mà luật ngã tư này nó vậy đó, anh không chịu thì bb rồi lên đồn cải với chỉ huy.
-...bla...bla....cuối cùng em lì xì ( cơ bản là em thấy hắn nói có lý, mình đi cải chắc cũng thua...và cũng Tết nhất rồi), xxx cảm ơn, chúc Tết em.

Vậy đó, em không bịa chút nào nhá. Do đó em mới kết luận ngã tư này gài hàng, đánh đố người lái 4B.
Bác nào khoái cãi và rãnh thì mời ra thực nghiệm. Nếu thắng xxx case này em xin ngã mũ khâm phục... còn ở VN mà nói lý thuyết, chưa cải hay gặp xxx dễ cho qua thì cho em xin...cám ơn người ta và dựa cột mà nghe đi.
Cái chỗ xanh đỏ đậm sao khó hiểu quá bác? Chỗ màu đỏ có phải ý là chờ đèn rẽ trái xanh không?

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
Mr.N nói:
chienthang nói:
Mr.N nói:

- Đây là ngã tư đặc biệt ( ngã tư kép hay đại lọai gì đó )...khi đèn xanh đi thẳng thì anh chạy vào ngã tư, rẽ trái rồi, ngừng lại chờ nhường dòng xe 2B cho đến khi nào đèn đi thẳng xanh thì anh chạy tiếp.
-...bla...bla....cuối cùng em lì xì ( cơ bản là em thấy hắn nói có lý, mình đi cải chắc cũng thua...và cũng Tết nhất rồi), xxx cảm ơn, chúc Tết em.

phươnGiao lộ kép thì cái đèn nó cũng phải kép bác ạ và phải có chỉ dẫn đàng hoàng. bác bị thuốc thì bác mất tiền nhưng không có nghĩa bác mất tiền thì cái chuyện bác kể ra là đúng. Lấy giao lộ D1 với điện biên phủ làm ví dụ, lúc đèn xanh sáng thì có đèn rẽ trái đỏ, có lane rẽ trái riêng, chẳng ai phàn nàn gì việc đó cả, rõ ràng và ai cũng vui vẻ.

một điểm nữa là pháp luật phải nhất quán và toàn dân, chẳng lẽ phải đi học thuộc lòng xem ngã rẽ nào là "đặc biêt"?? vậy thì người lạ ở tỉnh vào thành phố biết đi làm sao? hay bác lại muốn áp dụng cái Tuyễn phố văn minh giống như ở Hà Nội thành "Ngã tư ... văn minh" ở tphcm???

Hạng B2
24/11/08
198
19
18
Chỗ này theo em thì cho phép rẽ trái liên tục, kể cả khi đèn đi thẳng là đỏ ( cá đèn xanh rẽ trái là phục vụ cho mục đích này ). Nếu chú nào lấn làn thì mới bị túm thôi !

Hạng D
4/8/11
1.034
4.514
143
@ xedap1 : chua thêm cho nó rõ nghĩa rồi đó bác
@ street-verson : bởi vậy mới kết luận là GTCC gài hàng ở ngã tư này, thiếu đèn, không rõ ràng. Tôi cũng ức nhưng chưa rãnh để đi làm um xùm lên. Pháp luật nhất quán, dễ hiểu toàn dân thì vẫn đang mơ đây...trong khi thực tế thì nó vậy đó.

LP
Hạng B2
15/9/09
260
31
28
56
Lúc chưa đọc thớt này thấy thoải mái. Giờ đọc tự nhiên thấy... "bối rối" quá. Nhân tiện các Bác cho hỏi là nếu có đèn xanh mũi tên đi thẳng và rẽ trái nhưng không có đèn xanh mũi tên rẽ phải thì mình có được rẽ... phải không ợ? (Tất nhiên là không có bảng cấm gì cả. VD: Giao lộ từ Huỳnh V Bánh rẽ phải Nam Kỳ KN đi hướng Sân Bay)