Hạng B2
2/3/10
140
139
43
Tình hình là như thế này các bác cho em hỏi câu chuối nhé. Đã đến thời kỳ đảo lốp xe(12K). Theo SHD thì lốp xem em là lốp hưóng tâm chỉ đảo lốp trái trước ra trái sau và phải trước ra phải sau. Nhưng mà chỉ đảo lốp trước ra sau hay là ta đảo luôn cả lốp và vành(nguyên cả bánh xe luôn)? Cảm ơn các bác.

Hạng C
31/8/10
843
291
63
Ai dại gì tháo lốp ra khỏi larang để đảo lốp đâu cụ.

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83
Để nguyên bánh xe mà đảo. Nhớ bấm chì cân bằng động luôn nhe bác. Chi phí tổng cộng 160k (Michelin Hàng Xanh[/b]).

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Tribute nói:
Ai dại gì tháo lốp ra khỏi larang để đảo lốp đâu cụ.
Nếu chỉ đảo trước ra sau thì có khi không cần tháo lốp ra khỏi mâm, nhưng khi đảo lốp trái qua phải và ngược lại thì nên để ý chiều quay của lốp và mâm, trong trường hợp này có khi phải tháo lốp ra khỏi mâm để khi ráp lại phải phù hợp chiều quay của lốp và mâm đấy cụ ạ.

Hạng B2
2/3/10
140
139
43
Cảm ơn các bác đã quan tâm . như vậy khi đảo ta chỉ thay bánh xe trước ra bánh xe sau .
@Đầu bạc: nếu đã thay nguyên bánh xe thì làm sao bấm chì cân bằng động vậy bác? Vì mình đã bê nguyên bánh xe rồi mà. Bác giải thích giùm em chỗ này với.

Hạng D
25/6/09
1.674
10.074
113
Nguyên tắc khi bác chạy lâu rồi, sau khi đảo lốp thì phải bấm chì cân lại bánh bác ạ.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Em thấy đơn giản mà. Bác vào garage / chỗ làm bánh xe kêu: Đảo lốp cho tao, he he he he.
Suy nghĩ chi cho cực

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83
Sách hướng dẫn sử dụng xe em (KM) thì 12.000km phải đảo lốp. Chỗ thay lốp có máy đo độ cân bằng của bánh xe khi quay. Nếu bánh bị lệch tâm, họ sẽ bấm thêm 1 vài miếng chì vào mâm để lấy lại cân bằng. Bánh xe khi mới mua cũng có đánh dấu vị trí lốp và mâm tương ứng (dấu tròn màu đỏ). Khi bác tháo lốp vá, phải lắp lại đúng vị trí đã đánh dấu để khỏi bị lệch tâm khi quay. Cái này bác ra chỗ đảo lốp họ làm cho; quan trọng là bác coi kỹ loại lốp dẫn hướng 1 hay 2 chiều để đảo cho đúng. Lốp dẫn hướng 1 chiều nếu lắp sai chiều quay thì nguy hiểm lắm!
Trienvnc nói:
Cảm ơn các bác đã quan tâm . như vậy khi đảo ta chỉ thay bánh xe trước ra bánh xe sau .
@Đầu bạc: nếu đã thay nguyên bánh xe thì làm sao bấm chì cân bằng động vậy bác? Vì mình đã bê nguyên bánh xe rồi mà. Bác giải thích giùm em chỗ này với.