Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
23/1/13
754
814
93
Để thực hiện một hợp đồng, bên em có liên danh với một đối tác. Sau khi hoàn thành công việc, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn VAT. Đối tác đã xuất hóa đơn VAT cho bên em, bên em cũng đã xuất hóa đơn VAT cho khách hàng. Đương nhiên thì đã khai báo thuế cho 2 hóa đơn này và nộp phần VAT bên em phải đóng.
Đến một ngày đẹp giời, khách hàng trả tiền cho bên em, bên em chuẩn bị chuyển trả phần tiền cho đối tác thì đối tác báo là đã hủy hóa đơn VAT đã xuất cho bên em, lý do chờ hoài tiền chưa về theo cam kết của khách hàng.
Em thông báo là đối tác đã sai:
- Theo quy định, khi đã hoàn thành công việc thì phải xuất hóa đơn, dù bên khách hàng chưa trả tiền
- Theo quy định, đối tác phải nộp tiền lãi phần nộp VAT chậm
- Và có thể nộp phạt hành chính

Tuy nhiên không biết bên em cần cư xử như thế nào với chi cục thuế đang quản bên em? Hóng các cao nhân chỉ giáo.

Hạng D
10/7/08
2.391
2.330
113
em nhớ kg nhầm thì nếu muốn huỷ Hoá đơn thì phải có đầy đủ các liên(1,2,3...) thì CCT mới cho huỷ hoá đơn, kèm theo Biên bản huỷ hoá đơn, và phải có chữ ký xác nhận của bên nhận hoá đơn (là bên bác). Có thể đối tác của bác thấy tiền thanh toán chậm nên bực mình hù doạ thôi. Còn Luật thuế mới thì em không biết có đúng vậy kg?

• Like
Reactions: pquocanh
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.860
113
Chuyện đơn phương huỷ hoá đơn là không được đâu. Do vậy bác làm việc với bên họ lại xem sao. Trong trường hợp họ lỡ làm bậy rồi thì bảo họ lên thuế xin điều chỉnh lại

• Like
Reactions: pquocanh
Hạng C
23/1/13
754
814
93
Chuyện đơn phương huỷ hoá đơn là không được đâu. Do vậy bác làm việc với bên họ lại xem sao. Trong trường hợp họ lỡ làm bậy rồi thì bảo họ lên thuế xin điều chỉnh lại
Xin điều chỉnh cái gì?
Xin điều chỉnh là thông tin báo cắt hóa đơn là sai?

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.860
113
Xin điều chỉnh cái gì?
Xin điều chỉnh là thông tin báo cắt hóa đơn là sai?

Theo em phỏng đoán.
Thằng đối tác đã xuất hoá đơn, đã báo cáo. Như vậy hoá đơn đã được lưu ký ở cục Thuế.
Hoá đơn này phía bên bác cũng đã báo cáo và dĩ nhiên cục Thuế nó cũng lưu trữ.
Việc đóng VAT dựa vào báo cáo thuế, báo cáo sử dụng hoá đơn.

Việc thằng đối tác đơn phương huỷ hoá đơn là do nó nói với bác dựa trên thông báo của nó tự làm rồi gửi cho cục Thuế quản lý nó
Việc Thuế nó có chịu chấp nhận cái thông báo nó hay không lại là việc khác. Vì theo em biết muốn huỷ hoá đơn phải có biên bản của 2 bên, thu hồi hoá đơn, điều chỉnh lại kê khai thuế,....
Do vậy nếu nó cứ nghĩ rằng nó đã gửi công văn huỷ là Huỷ được thì chưa chắc đâu, do vậy điều chỉnh là nó gửi lại thông báo rằng thu hồi cái thông báo kia thôi. Chứ thật ra cái thông báo nó gửi cho thuế trước chả có tác dụng gì cả

Hạng D
23/12/10
2.789
26.211
113
Hóa đơn họ đã giao cho bác chưa ?? nếu đã giao rồi thì họ không có quyền đơn phương hủy. Luật mới bây giờ thì nếu họ còn giữ đủ 3 liên thì họ mới có quyền tự hủy

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Theo em phỏng đoán.
Thằng đối tác đã xuất hoá đơn, đã báo cáo. Như vậy hoá đơn đã được lưu ký ở cục Thuế.
Hoá đơn này phía bên bác cũng đã báo cáo và dĩ nhiên cục Thuế nó cũng lưu trữ.
Việc đóng VAT dựa vào báo cáo thuế, báo cáo sử dụng hoá đơn.

Việc thằng đối tác đơn phương huỷ hoá đơn là do nó nói với bác dựa trên thông báo của nó tự làm rồi gửi cho cục Thuế quản lý nó
Việc Thuế nó có chịu chấp nhận cái thông báo nó hay không lại là việc khác. Vì theo em biết muốn huỷ hoá đơn phải có biên bản của 2 bên, thu hồi hoá đơn, điều chỉnh lại kê khai thuế,....
Do vậy nếu nó cứ nghĩ rằng nó đã gửi công văn huỷ là Huỷ được thì chưa chắc đâu, do vậy điều chỉnh là nó gửi lại thông báo rằng thu hồi cái thông báo kia thôi. Chứ thật ra cái thông báo nó gửi cho thuế trước chả có tác dụng gì cả
Thuế bây giờ tự kê khai tự nộp qua mạng. Trong hướng dẫn v/v quản lý hóa đơn không có biểu mẫu đính chính lỡ bấm nhầm:eek:

Hóa đơn họ đã giao cho bác chưa ?? nếu đã giao rồi thì họ không có quyền đơn phương hủy. Luật mới bây giờ thì nếu họ còn giữ đủ 3 liên thì họ mới có quyền tự hủy
Khóc tiếng Mán là ở chỗ đối tác đã giao hóa đơn cho em, bên em cũng đã báo cáo thuế, và nộp VAT (sau khi khấu trừ VAT của đối tác). Do kế toán trưởng bên đối tác kẹt giải quyết việc riêng trong thời gian dài, bác CEO đối tác rất ư là nông dân nghĩ rằng cứ thông báo là đã hủy hóa đơn là xong.:eek::eek::eek:

Hôm qua hãi quá, đành tự nộp trước VAT (phần của đối tác) + tiền tự phạt cho nộp chậm VAT = xem như mình có lỗi với nhà nước khi kê khai cái hóa đơn của đối tác, giờ đang tìm cách binh cho hợp luật.

Tất nhiên nếu làm rắn thì bên đối tác lãnh đủ, vì bên em không sai tẹo nào.

@Lạc Rang: Đảm bảo với cụ là Thuế nó không chấp nhận việc đơn phương huỷ đâu. Nó nói phét thế đấy. Giờ cụ làm văn bản gửi thuế gửi nó yêu cầu Thanh Tra Thuế xuống làm việc coi nó có dám hay không.

Hồi trước trên này có ông phó phòng tuyên truyền của cục thuế thường xuyên tham gia, giờ thì chả biết lặn mất tăm hơi đâu rồi
Đối tác là anh em chiến hữu bác ơi
Giờ họ chấp nhận cho bên em giữ lại nửa tỷ VAT đấy (để bên đóng gấp), còn họ phải đóng thêm nửa tỷ khi xuất lại hóa đơn cho quý sau nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.860
113
@Lạc Rang: Đảm bảo với cụ là Thuế nó không chấp nhận việc đơn phương huỷ đâu. Nó nói phét thế đấy. Giờ cụ làm văn bản gửi thuế gửi nó yêu cầu Thanh Tra Thuế xuống làm việc coi nó có dám hay không.

Hồi trước trên này có ông phó phòng tuyên truyền của cục thuế thường xuyên tham gia, giờ thì chả biết lặn mất tăm hơi đâu rồi

Hạng D
23/10/04
2.240
1.912
113
Để thực hiện một hợp đồng, bên em có liên danh với một đối tác. Sau khi hoàn thành công việc, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn VAT. Đối tác đã xuất hóa đơn VAT cho bên em, bên em cũng đã xuất hóa đơn VAT cho khách hàng. Đương nhiên thì đã khai báo thuế cho 2 hóa đơn này và nộp phần VAT bên em phải đóng.
Đến một ngày đẹp giời, khách hàng trả tiền cho bên em, bên em chuẩn bị chuyển trả phần tiền cho đối tác thì đối tác báo là đã hủy hóa đơn VAT đã xuất cho bên em, lý do chờ hoài tiền chưa về theo cam kết của khách hàng.
Em thông báo là đối tác đã sai:
- Theo quy định, khi đã hoàn thành công việc thì phải xuất hóa đơn, dù bên khách hàng chưa trả tiền
- Theo quy định, đối tác phải nộp tiền lãi phần nộp VAT chậm
- Và có thể nộp phạt hành chính

Tuy nhiên không biết bên em cần cư xử như thế nào với chi cục thuế đang quản bên em? Hóng các cao nhân chỉ giáo.
Em đoán là hóa đơn giá trị lớn, tiền VAT khá khủng nên đối tác của bác đã xuất phải khai báo nộp VAT đó, mà tiền bác thanh toán chậm nên họ ko có tiền đóng VAT, nên bác GĐ đó thấy lo lắng nên thôi nghĩ đơn giản, hủy cho xong.

Việc hủy thì đúng là có 3 liên khi nào quyết toán Thuế mới kiểm tra. Còn giờ họ cứ thông báo lên Cục thuế tôi hủy số 123 gì đó, đương nhiên hệ thống server tự động nhận và gạch phần VAT phải đóng.

Về lý, bác chủ sẽ đúng vì bác đang giữ tờ hóa đơn đỏ, nhưng đối tác là anh em quen, do họ ko biết, nên giờ bác phải nói GĐ đó làm lại tờ điểu chỉnh lại 1 lần nữa.
Theo em nhớ thì Thuế chỉ phạt tiền chậm nộp đúng ra phải nộp thôi + tiền VAT đúng của tờ hóa đơn đó.

Chú ý phải chuyển khoản TT nữa thì tiền VAT mới hợp lệ.

Hạng D
23/12/10
2.789
26.211
113
hóa đơn đỏ bác còn giữ thì đố thằng nào hủy được, chuyện nó thông báo hủy nhưng mai mốt thuế xuống thanh tra mà nó thiếu liên đỏ thì nó cũng phải nộp VAT thôi

Status
Không mở trả lời sau này.