Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
165.982
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
theone1984 nói:
GDP_2011 nói:
theone1984 nói:

Cái hình elip là bùng binh hay là gì bác ????? Sao bắt buộc quẹo phải khi không có mũi tên chỉ hướng??????
Yes, là bùng binh đó bác, thì Cá Vàng nói bắt buộc wẹo, em cũng lớ ngớ luôn, ko có 411, ko có 412 luôn
Em vẫn chạy như mũi tên xanh ở chỗ này.

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
xe rùa 68 nói:
Em không muốn cái thớt này lại giống thớt xi nhan trên đường cong , đã có thớt nói về tốc độ cao thấp rồi nhưng vẫn có 2 trường phái , vậy ai hiểu thế nào thì tùy thôi . Còn về thớt của bác chủ , vì em ở trường phái căn cứ tốc độ tối đa cho phép nên xe con phải chạy làn trái mới đúng luật , bác nào bảo sai thì cứ chạy theo ý của mình , em chỉ trao đổi thế thôi , chẳng quăng ai cả .

bác cứ trả lời cho bác Quách bạch Long đi đã, cái thớt nó đến đâu thì âu ta cũng có niềm tin cho riêng mình. thực ra luật GTDB có quy định 2 loại phương tiện cụ thể đó là xe thô sơ - gắn máy bao gồm: xe gắn máy (<50cc) và các loại xe thô sơ, cyclo, xe đạp, xe tự chế .... và loại thứ 2 là phương tiện cơ giới bao gồm xe máy (>50cc) các loại ô tô.

có lẽ bác đang cố tình tách xe máy (>50cc) ra riêng 1 loại với xe ô tô (các loại)

thế nên bác tự hiểu mình đúng hay sai đi nha.

điều nữa là nếu em đi ô tô em cứ rề rề ra đường khoảng 10km/h thì sao? em có phải đi vào lane trong để tránh cho người ta vượt lên hay không?

retype lại câu hỏi của QBL: xe container, xe khách trên 30 chỗ ngồi đi lane nào?

Hạng D
16/5/08
1.026
1.083
113
Đưa hình ảnh lên như bác sgb345 là xong, lần sau mong bác xuất hiện sớm ở hiện trường để tránh các bác chém qua chém lại mệt lắm.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
165.982
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Theo em hiểu, luật quy định rằng (nôm na) Muốn rẽ trái khi gặp bùng binh thì "...muốn nhập bùng binh phải đi lane ngoài, nhập thẳng bùng binh vào điểm 6h, lấy lane, rồi rẽ phải rồi tiếp tục ôm trái bùng binh..."
Nhưng em không chạy như vậy được. Trước khi vô BB thì em mở ra chút rồi cắm thẳng theo tiếp tuyến ở điểm 3h như trong hình trên rồi ôm trái...(đương nhiên vào xinhan trái, ra xi nhan phải). Nghe nói cách chạy này vi phạm luật. (nhưng vào ra BB sẽ dễ dàng hơn):D

7/12/12
43
6
8
Ha Sonata nói:
Theo em hiểu, luật quy định rằng (nôm na) Muốn rẽ trái khi gặp bùng binh thì "...muốn nhập bùng binh phải đi lane ngoài, nhập thẳng bùng binh vào điểm 6h, lấy lane, rồi rẽ phải rồi tiếp tục ôm trái bùng binh..."
Nhưng em không chạy như vậy được. Trước khi vô BB thì em mở ra chút rồi cắm thẳng theo tiếp tuyến ở điểm 3h như trong hình trên rồi ôm trái...(đương nhiên vào xinhan trái, ra xi nhan phải). Nghe nói cách chạy này vi phạm luật. (nhưng vào ra BB sẽ dễ dàng hơn):D
chả có luật nào qui định vậy hết bác Hà ơi! điều căn bản mình nên nắm là vào bung binh thì xi nhan trái, ra khỏi bùng binh thì si nhan phải ( cái này luật cũng không có, nó chỉ là một cách vận dụng luật thôi).Bác nào muốn hiểu tại sao thì em sẽ giải thích sau ( đương nhiên là theo luật nhé)
Còn chuyện trước khi vào bùng binh mình sử dụng làn nào là phải theo điều 13 hoặc biển báo.Luật là luật, con người chỉ có thể vận dụng luật thế nào cho đúng thôi.Riêng ông xe rùa thì cách vận dụng của ổng sai bét!

Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
Theo mô tả của bác chủ thì đoạn đường đó không có bảng 411 và 412 , nhưng lại vẽ 2 làn 4B và 1 làn 2b . Theo mục 2 điều 14 " trên đường 1 chiều có vạch kẻ phân làn đường , xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng , xe cơ giới , xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái " và mục 3: " phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải " .
Như vậy , theo cách hiểu của em thì trên đoạn đường đó xe thô sơ đi làn bên phải ; xe cơ giới đi 2 làn trái , trong đó xe có tốc độ tối đa cho phép cao hơn chạy làn trái , các xe cơ giới khác chạy làn giữa .
( Ở đây chỉ nói về đoạn đường bác chủ mô tả , không liên quan gì tới cái bùng bính nhé )

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/4/06
2.749
786
113
51
E thấy luật nêu câu chữ rất rõ mà bác với Hungtech cứ tự suy diễn là tốc độ tối đa cho phép? vậy sao luật ko nói luôn là xe nào có tốc độ tối đa cho phép cao đi bên trái, thấp đi bên phải cho dễ hiểu, nội câu "di chuyển với tốc độ" đã là minh chứng hành vi tức thời tại điểm đó rồi, không lẽ ông xe con muốn di chuyển chậm để tìm số nhà thì cứ đi chềnh ềnh lane ngoài sao?
xe rùa 68 nói:
Quách Bạch Long:. nói:
xe rùa 68 nói:
Nếu xxx bắt lỗi đi sai làn đường theo điều 13 luật GTĐB thì đúng .
Điều 13 : Sử dụng làn đường .
1-
2-
3- Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải .
Xe bác là xe con , trong khu vực đông dân cư thuộc nhóm được di chuyển với tốc độ cao nhất mà đường không phân làn thì phải đi làn bên trái .
cái chỗ tốc độ đó xin hỏi bác hiểu nó theo nghĩa gì?Tốc độ tối đa cho phép hay tốc độ tức thời.Theo cá nhân em, bác chủ không sai vì không có biển phân làn thì có thể áp dụng khoảng 1 điều 13.!
Tất nhiên là tốc độ tói đa cho phép rồi , nếu theo tốc độ tức thời của các phương tiện thì từ xe đạp đến 3 hay bốn bánh cứ mạnh ai lấy chạy , chuyển làn loạn xạ thì làm sao an toàn được .

Hạng D
29/11/04
1.821
14.867
113
di chuyển tốc độ thấp : tốc độ tối đa cho phép hay tốc độ di chuyển lúc đó ?!
đi về phía bên phải: bên phải trong làn hay làn bên phải ?!

Hạng D
11/6/11
1.166
2.179
113
xe rùa 68 nói:
xe rùa 68 nói:
Nếu xxx bắt lỗi đi sai làn đường theo điều 13 luật GTĐB thì đúng .
Điều 13 : Sử dụng làn đường .
1-
2-
3- Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải .
Xe bác là xe con , trong khu vực đông dân cư thuộc nhóm được di chuyển với tốc độ cao nhất mà đường không phân làn thì phải đi làn bên trái .
cái chỗ tốc độ đó xin hỏi bác hiểu nó theo nghĩa gì?Tốc độ tối đa cho phép hay tốc độ tức thời.Theo cá nhân em, bác chủ không sai vì không có biển phân làn thì có thể áp dụng khoảng 1 điều 13.!
Tất nhiên là tốc độ tói đa cho phép rồi , nếu theo tốc độ tức thời của các phương tiện thì từ xe đạp đến 3 hay bốn bánh cứ mạnh ai lấy chạy , chuyển làn loạn xạ thì làm sao an toàn được .
vậy cho em hỏi cái là xe tải >3.5 tần, xe khác >30 chỗ ngồi với xe rơ móc nó chạy chung với xe 2 bánh hả?Vì tốc độ tối đa cho phép trong đô thị cũng chỉ là 40km/h thôi!
Bác Quách Bạch Long hỏi câu này hay, em chờ Hùng téc vào trả lời

Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
Street_Version nói:
xe rùa 68 nói:
Em không muốn cái thớt này lại giống thớt xi nhan trên đường cong , đã có thớt nói về tốc độ cao thấp rồi nhưng vẫn có 2 trường phái , vậy ai hiểu thế nào thì tùy thôi . Còn về thớt của bác chủ , vì em ở trường phái căn cứ tốc độ tối đa cho phép nên xe con phải chạy làn trái mới đúng luật , bác nào bảo sai thì cứ chạy theo ý của mình , em chỉ trao đổi thế thôi , chẳng quăng ai cả .

bác cứ trả lời cho bác Quách bạch Long đi đã, cái thớt nó đến đâu thì âu ta cũng có niềm tin cho riêng mình. thực ra luật GTDB có quy định 2 loại phương tiện cụ thể đó là xe thô sơ - gắn máy bao gồm: xe gắn máy (<50cc) và các loại xe thô sơ, cyclo, xe đạp, xe tự chế .... và loại thứ 2 là phương tiện cơ giới bao gồm xe máy (>50cc) các loại ô tô.

có lẽ bác đang cố tình tách xe máy (>50cc) ra riêng 1 loại với xe ô tô (các loại)

thế nên bác tự hiểu mình đúng hay sai đi nha.

điều nữa là nếu em đi ô tô em cứ rề rề ra đường khoảng 10km/h thì sao? em có phải đi vào lane trong để tránh cho người ta vượt lên hay không?

retype lại câu hỏi của QBL: xe container, xe khách trên 30 chỗ ngồi đi lane nào?
Theo em , muốn thống nhất được ý kiến thì mình phải khoanh đề tài lại , ở đây là đoạn đường có chia làn nhưng không có bảng phân làn theo phương tiện , không có bảng chỉ hướng đi của từng làn ( 411 và 412) và cũng phải mặc định là các phương tiện đang di chuyển ở tốc độ tối đa cho phép hay là bao nhiêu phần trăm cái tốc độ tối đa cho phép đó và tất nhiên phải phải hiểu đúng về định nghĩa các phương tiện theo luật . Bác nêu ví dụ cứ chạy rề rà 10km/h , hay có bác nêu tình huống chạy chậm để tìm số nhà hay chuẩn bị tấp lề ... . vậy em hỏi bác khi chạy trên đường có bảng phân làn theo phương tiện thì bác làm sao vì đường đó nó còn phân chia rạch ròi hơn , chặng lẽ phải cẩu xe ra đúng làn rồi khi đến nơi lại cẩu vô à . Các tình huống các bác nêu đã có các điều khác giải quyết ,người điều khiển phương tiện GT phải chấp hành cả bộ luật GTĐB chứ không phải chỉ 1 điều .
Một số bác thấy em nói xxx đúng nên có lời lẽ nặng nề , theo em thì không phải lúc nào xxx cũng sai .