nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.866
113
Lốp cũ. mâm cũ đã cân bằng động rồi (đã bấm chì mâm).
Cho em hỏi: nay thay lốp mới, có cần cân bằng động lại nguyên mâm (cũ) + lốp xe (mới) hay không?
Bởi, hiện nay ở SG có rất nhiều chỗ bán lốp xe + máy thay lốp nhưng lại có rất ít chỗ kiêm luôn cân bằng động bánh xe. Nếu như cần phải cân bằng động bánh xe khi thay lốp mới, vậy mình chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là phải mua lốp ở những chỗ có máy cân bằng động hay sao?
Xin các bác tư vấn dùm.
Cám ơn.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.866
113
Cám ơn bác Đè.
Vậy em hỏi thêm: Vậy mấy chỗ bán lốp mà không có máy cân bằng động (đường Lý Thái Tổ - SG) thì ... họ bán cho ai (ai mua) hả mấy bác?

Hạng C
10/9/08
770
399
63
Theo kinh nghiệm của em ở Hà Nội thì mình có thể cân bằng động ở bất kỳ chỗ nào mà không nhất thiết là ở chỗ bán lốp. Hình như là chỉ có 10K/lốp thôi. Còn chỗ mà cân lại cả độ chụm và độ thẳng đứng của các bánh xe thì chỉ có vài chỗ có, giá khoảng 200K/lần (tương đương như khi cân ở trong hãng).

Hạng B2
15/2/06
106
1
0
Các bác đem qua Hồng Cường Lý Thái Tổ hay chỗ Dr.Joe Hoàng Hoa Thám Tân Bình..đều có cân bằng động cả. 30k/lốp đi cho nó đỡ rung lắc vô-lăng và đỡ mòn vỏ.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.866
113
Ý của em là có nên mua lốp chỗ này (không có cân bằng động) rồi sau đó chạy qua chỗ kia (có cân bằng động) để cân lốp. Vậy thì cực quá. Chi bằng mua lốp mới ở chổ có cân bằng động để người ta cân luôn cho khoẻ.
Vậy thì nơi bán lốp không có máy CB động thì ai mà mua? Không lẽ mua xong thì chạy qua chỗ khác cân hay sao?

Hạng B2
15/2/06
106
1
0
Bác cứ vào đại lý vỏ xe để mua cho được giá tốt, rồi nếu ở đại lý đó không có máy cân bằng động thì chạy ra ngoài cân cũng được, phí dịch vụ 30k/bánh xe. Cũng chỉ cực 1 lần thôi, vì vỏ mới và chỉ cần cân 1 lần cho tới lần thay vỏ xe kế tiếp. Nhiều nơi đại lý bán vỏ xe nhưng không trang bị máy cân bằng động đâu, chỉ có mấy đại lý lớn trang bị thôi.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.866
113
Bác hello nói nghe cũng có lý.
Nếu mua ở chỗ không có máy CB động mà rẻ hơn chổ có máy từ 30K đ/lốp + CP xăng xe + ... và rẻ nhiều hơn nữa thì nên mua chổ rẻ, sau đó chạy qua chổ có máy để cân.

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
yeah, ngồi đâu có máy CB kêu bên kia mang lốp qua cho, đâu phải cực khổ chở đi lại làm gì.

Hạng C
10/9/08
770
399
63
Bác Mdhung nói chuẩn. Cứ alo là hãng mang lốp tới là tiện nhất.