Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
(trích bài viết của Mr.Trần Quốc Sỹ,Diamond Traffic Safety School 714-890-7171)

Các bác có những kinh nghiệm gì khác, post lên cho AE tham khảo nhé !

1. Xe bị đứt thắng:

Bạn đang lái xe, bỗng nhiên thắng xe của bạn không còn hữu hiệu để ngừng xe lại hay giảm tốc lực xe nữa. Bạn đạp mạnh trên bàn thắng, nhưng xe vẫn chạy vù vù. Hệ thống thắng xe của bạn đã bị hư hỏng. Thắng không ăn, hay còn gọi là đứt thắng, thường xảy ra không báo trước, do một trong những hư hỏng liên quan đến hệ thống thắng xe của bạn như hết dầu thắng, ống dẫn dầu bị bể, heo dầu bị hư, bố thắng mòn quá mức, vân…vân…Xe của bạn có thể hư thắng khi bạn đang ở trong thành phố, đang ở trên xa lộ hoặc tệ hơn nữa, đang đổ dốc trên đường đèo.

Bất cứ trong trường hợp nào, luôn giữ bình tĩnh, nên nhớ mục đích tối hậu của bạn là tìm mọi cách để dừng xe lại một cách an toàn càng sớm càng tốt.

A. Hư thắng trong thành phố:
Nếu thắng bị hư khi bạn đang chạy trong thành phố, với một vận tốc trung bình khoảng trên dưới 40 miles/giờ, những điều bạn cần làm là:

· Giữ bình tĩnh.
· Không nên tắt máy xe vì nếu bạn không cẩn thận, tay lái có thể bị khoá. Hơn nữa, khi bạn tắt máy xe, tay lái sẽ trở nên rất nặng khó điều khiển.
· Bật đèn chớp emergency
· Bóp kèn, pha đèn, ra hiệu cho những xe chung quanh biết bạn đang gặp trở ngại nguy hiểm để họ tránh xa
· Đạp thắng nhiều lần, hy vọng thắng sẽ hoạt động trở lại
· Buông chân ga
· Trả về số nhỏ. Nếu bạn lái xe số tay, trả số về số 4 hoặc 3, rồi 2, rồi 1 (dồn số). Nếu bạn lái xe số tự động, kéo cần số về hết phía sau
· Từ từ kéo thắng tay và lách vào lề phải.
Chú ý: Cẩn thận khi kéo thắng tay. Nếu bạn kéo thắng tay quá mạnh, quá nhanh, xe của bạn có thể bị trượt hoặc có thể bị quay vòng 360 độ.

B. Hư thắng trên xa lộ:
Nếu bạn đang chạy trên xa lộ, với một vận tốc cao 65-75 miles/giờ, trong trường hợp này, những điều bạn cần làm là:

· Giữ bình tĩnh.
· Không nên tắt máy xe vì nếu bạn không cẩn thận, tay lái có thể bị khoá. Hơn nữa, khi bạn tắt máy xe, tay lái sẽ trở nên rất nặng khó điều khiển.
· Bật đèn chớp emergency
· Bóp kèn, pha đèn, ra hiệu cho những xe chung quanh biết bạn đang gặp trở ngại nguy hiểm để họ tránh xa
· Buông chân ga
· Trả về số nhỏ. Nếu bạn lái xe số tay, trả số về 4 hoặc 3, rồi 2, rồi 1. Nếu bạn lái xe số tự động, kéo cần số về hết phía sau
· Chờ cho xe giảm tốc độ xuống khoảng 40 miles/giờ, rồi mới từ từ, kéo thắng tay và lách vào lề phải.

Chú ý: Cẩn thận, nếu bạn kéo thắng tay khi xe còn đang ở tốc độ cao, và nếu bạn kéo quá mạnh, hoặc quá nhanh, xe của bạn có thể sẽ bị trượt, quay vòng 360 độ hoặc lật úp.

C. Hư thắng khi đang đổ dốc trên đường đèo:
Nếu bạn đang đổ dốc với một vận tốc cao 65-75 miles/giờ mà thắng xe bị hư, bạn đang lâm vào tình trạng rất nguy hiểm. Sự an toàn của bạn và những người thân trong xe hoàn toàn tuỳ thuộc vào sự hành xử mau lẹ và đúng phương pháp của bạn. Những điều cần bạn làm trong trường hợp này:

· Giữ thật bình tĩnh.
· Bật đèn chớp emergency
· Buông chân ga
· Trả về số nhỏ. Nếu bạn lái xe số tay, trả số về 4 hoặc 3, rồi 2, rồi 1. Nếu bạn lái xe số tự động, kéo cần số về hết phía sau. Xe của bạn sẽ giảm tốc lực chút đỉnh nhưng vẫn đổ dốc với tốc lực cao.
· Từ từ, kéo thắng tay
Chú ý: Cẩn thận, nếu bạn kéo thắng tay quá mạnh, hoặc quá nhanh, xe của bạn sẽ chắc chắn sẽ bị trượt hoặc sẽ quay vòng 360 độ hoặc lật úp.

· Nếu sau một thời gian ngắn xe bạn vẫn không dừng lại, có lẽ hệ thống thắng tay của bạn đã bị cháy và trở nên hoàn toàn vô hiệu. Để ý và tức khắc lái xe vào những “run-away-ramp”-Đường cứu nạn (nd). Đây là những đường hoặc exit đặc biệt dành cho những xe đang đổ dốc bị hư thắng. Đường thường được trang bị những đụn cát để dừng xe lại. Hầu hết trên các đoạn đường đổ dốc đều có bảng chỉ dẫn để vào những con đường đặc biệt này.
· Nếu không có “run-away-ramp”, cố gắng làm giảm tốc lực xe bằng cách quẹt bên phải của xe vào những chướng ngại vật trên đường như bụi rậm, bờ rào cản… Đừng lo lắng về sự hư hại của chiếc xe. Mạng sống của bạn và những người trên xe quan trọng hơn.
· Nếu bạn đã làm hết mọi cách mà xe vẫn không dừng, cách cuối cùng để làm cho xe ngừng lại là ủi xe vào bụi rậm. Bụi rậm bên đường là chỗ an toàn nhất cho trường hợp này.

Chú ý: Tuyệt đối không bao giờ lao xe vào gốc cây, cột đèn hay mõm đá. Luôn luôn ghi nhớ là, trong những điều tệ hại, bạn sẽ có cơ hội sống còn nếu bạn khôn ngoan chọn điều ít tệ hại nhất. (còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Lái xe trong các trường hợp khẩn cấp (trích đăng)

Đổ dốc với tốc độ 65-75 miles/giờ , mất thắng với xe MT mà nói chuyện dồn số gì nữa. Đối phó với những sự cố khi lái xe: Bình tĩnh + Kinh nghiệm

Hạng D
11/6/07
2.016
16
36

Xử lý hết được như thế thì thần kinh bằng thép , thường khỏang thời gian quá ngắn không kịp thao tác .
Bài trên rất hay về mặt lý thuyết và thực tế

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Thật là một tinh thần bản lĩnh ! bài học hay ! hy vọng là đừng bao giờ gặp phải [8D][8D]

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Luyện tập nhiều thì kỹ thuật (lý thuyết) sẽ trở thành kỹ xảo !

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Hoan hô bác, bài viết rất hay và bổ ích.
Nhưng nếu áp dụng vào thực tế tại VN thì ...[>:].
Em xin lỗi bác SongHan vì đã phóng tác từ bài viết của bác, mong bác lượng thứ.
-------------------------------------------------------
A. lái xe trong phố.
Bạn chỉ có một cơ hội là kéo thắng tay thật nhanh mặc cho xe xoay 360* hoặc phang vào dãy phân cách cứng để xe dừng lại. Nếu không làm được hai việc trên đồng nghĩa với việc bạn trở thành một tài xế lái "XE ĐIÊN", húc đổ và lôi theo bất cứ phương tiện hoặc vật gì ở phía trước mũi xe.
- Khả năng bạn cho những người điều khiển xe máy phía trước "lên tủ ngồi" là 50/50.
- Nếu 100% những nạn nhân đó "lên tủ ngồi" thì khả năng bạn ra trước vành móng ngựa là 50/50.:D
- 100% tên bạn sẽ có trên các báo vào sáng hôm sau.
B. Lái xe trên xa lộ.
Bạn chỉ có một cơ hội và kéo thằng tay thật nhanh và hướng tay lái vào vệ đường, đồng cỏ, ruộng lúc thật nhanh để tránh phải lao vào xe phía trước hoặc dãy phân cách. Nếu bạn không làm được việc đó bạn sẽ phải trực tiếp gọi điện thoại hoặc ai đó sẽ gọi thay bạn đến những số điện thoại sau. 115 (Trung Tâm Cấp Cứu) ; 116 ( bác Lái Xe Cẩu vào xác nhận số giúp em cái:D.)
Khi đó sẽ có những khả năng sau:
- 50% bạn sẽ dính vào mũi xe của mình vào mông của xe đi trước. Đi kèm theo là khả năng ngồi xe lăn trong 6 tháng và ngồi xe lăn vĩnh viễn được chia đều 50/50[&o]
- 40% bạn sẽ húc vào dải phân cách cứng (con lươn) khiến xe bạn bay cao và quay ngang rồi lăn nhiều vòng trên đường. Đi kèm theo là khả năng bạn và hành khách "lên nóc tủ ngồi" là 40%.
- 10% cuối cùng là bạn sẽ lao sang phần đường bên kia, bay vào nhà dân hoặc đâm trực diện vào xe ngược chiều. Đây là một điều cực kỳ xấu, vì như các bạn thấy những vụ tai nạn gây chết nhiều người gần đây là do đâm trực diện hoặc lao vào nhà cán chết người. Đi kèm theo là khả năng bạn và hành khách đi xe "lên tủ ngồi" 80%, 20% còn lại sẽ bị shock hoặc ăn cháo bằng đường ống qua thực quản trong một thời gian dài.
Nếu kịch bản này xảy ra thì bạn chiếc xe có thể lên báo Tin nhanh 12h trưa và Bản Tin Thời Sự của Đài Truyền Hình quốc gia.[&o]

--------------------------------------------------------
Trích đoạn: songhan.
Luôn luôn ghi nhớ là, trong những điều tệ hại, bạn sẽ có cơ hội sống còn nếu bạn khôn ngoan chọn điều ít tệ hại nhất.
Đúng như bác SongHan đã nói, mình phải chọn một đièu ít tệ hại hơn để làm, ví như ta đi Cadillac Escalader hay Land Cruiser thì cứ phangvào lưng bất cứ xe nào đi trước mặt mà chẳng cần lo lắm đến việc ngồi xe lăn. Còn nếu đi Matiz thì lành nhất là cứ phang xuống ruộng, mặc dù ta có thể húp cháo cả tuần lễ.:D
:D

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

(Tiếp nhá)
@all: bài viết tớ trích đăng chỉ mang tính lý thuyết, mỗi người có 1 cách xử lý khác nhau, các bác cứ cho ý kiến nhé

2. Xe bị bể bánh:

Bạn đang lái xe trên xa lộ với tốc lực cao, bỗng nhiên một trong 4 bánh xe của bạn bị nổ vì những lý do như bánh xe mòn quá độ an toàn (gai xe mỏng hơn 1/32 hay .030 của một inch), bánh xe cán qua những vật sắc nhọn, bơm bánh xe quá độ…. Xe của bạn lập tức sẽ bị mất thăng bằng, và sẽ chao đảo. Những điều bạn cần làm trong trường hợp này là:

· Giữ bình tĩnh và không đạp thắng. Nếu bạn hốt hoảng đạp thắng, xe của bạn có thể quặt về một bên và sau đó sẽ lật và sẽ lăn nhiều vòng.
· Buông chân ga và kềm chặt tay lái. Sau một vài giây chao đảo, xe của bạn sẽ lấy lại được thăng bằng và bạn có thể điều khiển xe.
· Sau khi xe hết chao đảo, bật đèn chớp emergency, đạp thắng và từ từ lách vào lề phải.
· Nếu bạn đang ở gần lối ra xa lộ, lái xe chậm ra khỏi xa lộ. Đừng bận tâm về việc hư vỏ xe và niền xe. Sự an toàn của bạn quan trọng hơn.
· Nếu bạn ở quá xa lối ra xa lộ, tắp và đậu xe sát lề phải. Tự thay bánh dự phòng hoặc gọi cứu hộ (bảo hiểm) xin tiếp cứu nếu bạn có phone cầm tay. Nếu không bạn có thể nhờ bác tài xe khác gọi hộ !

Hạng B2
2/8/07
460
8
18

Trích đoạn: songhan

(Tiếp nhá)
@all: bài viết tớ trích đăng chỉ mang tính lý thuyết, mỗi người có 1 cách xử lý khác nhau, các bác cứ cho ý kiến nhé

2. Xe bị bể bánh:

Bạn đang lái xe trên xa lộ với tốc lực cao, bỗng nhiên một trong 4 bánh xe của bạn bị nổ vì những lý do như bánh xe mòn quá độ an toàn (gai xe mỏng hơn 1/32 hay .030 của một inch), bánh xe cán qua những vật sắc nhọn, bơm bánh xe quá độ…. Xe của bạn lập tức sẽ bị mất thăng bằng, và sẽ chao đảo. Những điều bạn cần làm trong trường hợp này là:

· Giữ bình tĩnh và không đạp thắng. Nếu bạn hốt hoảng đạp thắng, xe của bạn có thể quặt về một bên và sau đó sẽ lật và sẽ lăn nhiều vòng.
· Buông chân ga và kềm chặt tay lái. Sau một vài giây chao đảo, xe của bạn sẽ lấy lại được thăng bằng và bạn có thể điều khiển xe.
· Sau khi xe hết chao đảo, bật đèn chớp emergency, đạp thắng và từ từ lách vào lề phải.
· Nếu bạn đang ở gần lối ra xa lộ, lái xe chậm ra khỏi xa lộ. Đừng bận tâm về việc hư vỏ xe và niền xe. Sự an toàn của bạn quan trọng hơn.
· Nếu bạn ở quá xa lối ra xa lộ, tắp và đậu xe sát lề phải. Gọi cứu hộ (bảo hiểm) xin tiếp cứu nếu bạn có phone cầm tay. Nếu không bạn có thể nhờ bác tài xe khác gọi hộ !

tắp vô lề an tàon ùi sao hem tự thay bánh sơ cua ta?[8|] chắc là bài giảng chưa có dạy nên đến bài này fải gọi cứu hộ. mấy bài sau có dạy sẽ áp dụng cách thay bánh lun:D

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83

em đã bị mất thắng khi đang chạy rùi các bác , rất may là đang chạy chậm ( đi nhanh là chắc tèo luôn rồi ) . Khi đạp thắng nghe nhẹ hều và xe cứ chạy tới luôn bác tài :D . Nói chung là cứ bình tĩnh xử lý trả số và thắng tay là OK :D

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

3. Xe bị trượt (skid or hydroplaning):

Xe bị trượt có nhiều lý do, thường là vì bạn thắng gấp, quẹo gắt hoặc vì đường trơn trợt trong mùa mưa, hay đường bị dính dầu nhớt ( ở VN các đoạn đèo quanh co rất hay gặp). Nếu bạn không để ý và bảo trì vỏ xe của bạn đúng mức đến nỗi chúng bị mòn quá độ (gai bánh xe mỏng hơn 1/32 của một inch), bạn đang đánh bài với sinh mạng của bạn và những người thân trong xe mỗi khi bạn lái xe trên đường hoặc xa lộ, nhất là vào mùa mưa
Lý do là khi những bánh xe của bạn quá mòn, những rãnh bánh xe sẽ không còn khả năng thoát nước hoặc gai xe không còn khả năng bám trên mặt đường, khi bạn lái xe qua khoảng đường mưa ướt đóng vũng, xe của bạn sẽ có cơ hội bị trượt ngang và bạn sẽ mất sự điều khiển chiếc xe. Những điều nên làm trong trường hợp này là:

· Giữ bình tĩnh và không đạp thắng. Nếu bạn hốt hoảng đạp thắng, xe của bạn có thể sẽ quay vòng 360 độ, sẽ lật và lăn nhiều vòng, sẽ đâm vào gốc cây hoặc thành xi măng chắn trên xa lộ.
· Buông chân ga
· Nếu xe trượt vì đi ngang qua đoạn đường có nước đọng vũng, bạn chỉ cần kềm chặt tay lái, sau khi xe qua khỏi vũng nước, xe sẽ trở lại thăng bằng, bạn sẽ có thể lấy lại sự điều khiển xe.
· Nếu xe đuôi bị trượt ngang vì đường đóng băng hay tuyết, bạn chỉ cần bẻ tay lái cùng chiều với đuôi xe đến khi bạn cảm thấy có thể điều khiển được xe. Sau đó, cẩn thận bẻ tay lái ngược lại đến khi xe trở lại thăng bằng.