Thảo Luận Chung Lấy bằng ở Úc hay ở VN?

Hạng B2
25/11/07
436
71
28
Em sắp qua Úc du học, ở VN thì em chưa có bằng.
Theo các bác, em có nên "mua" bằng ở VN, sau đó qua Úc đổi lấy bằng thật không? hay là em qua Úc làm hẳn luôn, hix, em nhớ phải mất khoảng 3-4 năm mới lấy được bằng full. 
Cho em hỏi ngoài lề chút, các bác có ai "làm" bằng 4B ko? hay là rút ngắn thời gian thi lấy bằng cũng được ạ, em lái khoảng 1 năm nay rồi, mà chưa có bằng, cũng ớn ớn...hix

Hạng D
11/4/08
1.280
29
48
Ho Chi Minh city
Chào bác. Em thì mới bên Úc về sau khi lấy Master. Em khuyên bác lấy bằng VN rồi qua Úc đổi bằng. Vì muốn lấy full thì sẽ 2 năm đó. Mà nhu cầu đi xe thì rất rất là cần...

Hạng B2
25/11/07
436
71
28
e chưa có bằng B2 tại Việt Nam ạ, hix, e mún đi làm bằng, ko cần giấy tờ gốc cũng dc ạ, 
có ai biết chỗ làm giới thịu e với...:D thanks

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Những việc như thế 4R OS sẽ không giúp gì cho bác được đâu, có lẽ bác tìm cách đi thi sớm thì hơn.

Hạng D
21/12/06
1.117
616
113
Em "tha thiết" đề nghị bác chủ thớt "nên" lấy bằng ở Úc đê. vì:
-An toan là chính bác ơi: bên Úc lưu thông "ngưọc" với vn mình ( giống như UK hay Thailand ) mà toàn chạy tốc độ "cao hơn" so với vn mình, do đó những "chổ nào, tình huống nào" nhường đường thì bác phải "học và lấy bằng" bên Úc thì mới "thấm nhuần" đươc. Chu bac doi bằng từ vn sang thì ...ok, nhưng "lở quên" thì cơ hội cho bác là ít (vì tốc độ cao phang vào thì ...)
-Bác mới lấy bằng thì bác vẩn có quyền chạy xe vậy, đâu cần phải chờ tới bằng full?!

• Like
Reactions: kq
Hạng F
5/3/05
8.718
72.212
113
đây
anthegreat nói:
e chưa có bằng B2 tại Việt Nam ạ, hix, e mún đi làm bằng, ko cần giấy tờ gốc cũng dc ạ,
có ai biết chỗ làm giới thịu e với...:D thanks

em ứ tin bác câu này!

nhưng mà bác ạ, bên Úc nó chạy bên trái, dù có bằng lái VN qua đó cũng phải học lại, chưa kể ở Úc thi phân loại theo xe số AT, MT nữa (MT thì đc lái AT, còn AT thì không đc lái MT), sau khi thi xong bác phải lái xe treo biển P 2 năm kèm một số giới hạn theo luật định về vận tốc tối đa, sau 2 năm mới Full đc, tuy nhiên hôc và thi lấy bắng ở Úc lại dễ (theo gia đình của bạn em bên đó) hơn VN, không có trường lớp gì cả, thuê một giáo viên (500AUD) họ kèm, lý thuyết tự học và đi thi thôi. Bạn em gia đình 4 người qua đó, ông già và chị em nó thì 1 lần đậu liền, mẹ nó thi lần 2 vì nhát khi chạy cao tốc không dám chạy nhanh