Tập Lái
24/7/16
23
31
13
Chào các anh!
Xe em bị dính phạt nguội thời điểm tháng 9/2022, có nhận được thông báo vi phạm gửi về đến nhà, em lên mạng tra lỗi online thì có thấy lỗi này. Đến giờ em vẫn chưa lên CSGT nhận QĐ xử phạt để đóng. Nhưng hôm nay sau đúng 1 năm, em lên mạng tra lại lần nữa thì thấy không còn lỗi phạt nguội nào. Xin hỏi các anh đã gặp trường hợp này chưa? Không biết như vậy có phải là mình được xoá lỗi sau 1 năm vì không vi phạm thêm lần nào nữa như thông tin em có nghe đâu đó trước đây?

Lỗi phạt nguội có được xoá sau 1 năm?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/3/08
3.923
7.736
113
Sàigòn
Chào các anh!
Xe em bị dính phạt nguội thời điểm tháng 9/2022, có nhận được thông báo vi phạm gửi về đến nhà, em lên mạng tra lỗi online thì có thấy lỗi này. Đến giờ em vẫn chưa lên CSGT nhận QĐ xử phạt để đóng. Nhưng hôm nay sau đúng 1 năm, em lên mạng tra lại lần nữa thì thấy không còn lỗi phạt nguội nào. Xin hỏi các anh đã gặp trường hợp này chưa? Không biết như vậy có phải là mình được xoá lỗi sau 1 năm vì không vi phạm thêm lần nào nữa như thông tin em có nghe đâu đó trước đây?
Thời hiệu xử phạt của loại vi phạm này là 1 năm.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.736
113
Sàigòn
Hiểu nôm na là thế này:

- Lỗi vi phạm này thuộc "Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản."
- Cái "thông báo vi phạm' mà bác nhận được ở nhà không biết có đúng điều kiện để coi là "biên bản vi phạm" hay không. Việc giao nhận BBVP này không biết có phải là dạng như thư bảo đảm hay không. Tạm thời coi nó đúng là BBVP và Bác đã nhận được biên bản vi phạm đúng quy định.

Thời hiệu xử lý vi phạm theo quy định là 1 năm tính từ thời điểm chấm dứt vi phạm.
Thời hiệu ra quyết định xử lý vi phạm cũng là 1 năm tính từ thời điểm lập BBVP.

Nếu xét vậy thì về cơ bản Bác đã "tai qua nạn khỏi".

Tuy nhiên: Trong thời hạn được quy định mà cá nhân, tổ chức cố tình trốn tránh, cản trở việc xử phạt thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được tính lại kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt. Cái này khó nói, tùy thuộc vô việc xác định cái "biên bản vi phạm" và việc giao/nhận biên bản vi phạm có đúng quy định hay ko.

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
Theo luật thì cũng khó nhằn để phạt nguội vì phạt là phạt người điều khiển xe chứ ko phải phạt chủ xe, do đó khi chưa xác định được ai là người đk thì ko thể ra qđ xử phạt mà chỉ gửi giấy mời chủ xe đến làm việc. Do đó nếu trong vòng 1 năm mà chưa tới kì đăng kiểm + chưa ra qđ xử phạt thì cũng ko đáng ngại lắm vì sau 1 năm thì ko thể ra qđ xử phạt vphc nữa.
Việc trốn tránh làm việc của chủ xe thì cũng rất khó xác định và chứng minh chứ ko dễ dàng gì vì sự thật là có nhiều người tạm trú, khác thường trú, thất lạc giấy mời....

Hạng D
6/3/08
3.923
7.736
113
Sàigòn
Thường qua 1 năm thì cũng thôi, nhưng nếu chưa xoá trên web mà đăng kiểm hỏi thì cũng ko biết sao xoay, chả lẽ kiện!

• Haha
Reactions: Taiwan
Tập Lái
19/3/21
49
977
83
44
Xe em cũng dính phạt nguội ngày 14/2/2021 ngoài Ninh Thuận, em im luôn và đi đăng kiểm (khoảng tháng 8/2022) lọt lưới:), lúc đó đăng kiểm còn để quên tờ 200k mặc dù xe em sedan mới và ko độ chế gì.
Lỗi phạt nguội có được xoá sau 1 năm?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/3/17
2.620
4.697
113
Ra đăng kiểm check, nếu k chặn đăng kiểm thì k sao. Chỉ có cách này là đúng nhất!

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng C
5/7/15
750
4.462
93
Cũng thấy mấy ng trên fb nói là sau 1 năm miễn sao trong thời gian đó ko bị dính thêm phạt nóng phạt nguội hay đăng kiểm thì coi như đc xoá.