Hạng D
3/1/09
1.294
10.230
133
xe bác để lâu không chạy phải kê ( đội) cho hở 4 bánh luôn đó bác , nếu bác để lâu quá thì vỏ xe bị méo hay phù gì đó

hoack nói:
xe bác để lâu không chạy phải kê ( đội) cho hở 4 bánh luôn đó bác , nếu bác để lâu quá thì vỏ xe bị méo hay phù gì đó

Bác không hiểu ý của em rồi. Ý của em là nếu lốp SX năm 2005 mà vẫn để ở của hàng rồi đến năm 2010 mình mua về thay vào xe thì tính sao vì nó đã quá 5 năm rồi. chứ không phải để ở xe mà lâu mình không đi đâu bác nhé.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Em nhớ có đọc bài nào đó trên forum nói vỏ xe dúng chuẩn phải thay nếu quá 6 năm kể từ ngày SX, trên vỏ xe có in ngày SX. Nếu chỉ chạy loanh quanh trong Tp thì không đáng lo nhưng chạy cao tốc thì nên thay vỏ xe theo đúng yêu cầu.

Hạng B2
27/10/09
128
0
0
Hồ Chí Minh
OTOHAGIANG nói:
Bác không hiểu ý của em rồi. Ý của em là nếu lốp SX năm 2005 mà vẫn để ở của hàng rồi đến năm 2010 mình mua về thay vào xe thì tính sao vì nó đã quá 5 năm rồi. chứ không phải để ở xe mà lâu mình không đi đâu bác nhé.

Cái này theo lý thuyết thì em không biết, nhưng thực tế em đã gặp rồi
Em có ông chú có chiếc cá mập tải lên khách, do vậy bánh sau là bánh đôi
Hôm đó, chuẩn bị đưa đoàn đi du lịch Đà Lạt - Nha Trang
do tính ông chú này rất kỹ nên ổng đã mua bộ vỏ xe cua từ 3 năm trước rồi, chắc thời năm 98 mua vỏ khó lắm. Trước hôm đi chú ấy thay mới 4 vỏ sau để đi cho an toàn
Không ngờ trên đường đi tới Cam Ranh, do trời nắng giữa trưa kèm theo chạy tốc độ cao
(liên tục trên 100km/h vì là xe tải nên cứa chạy đến 100km/h là nó báo tít tít, mà suốt đoạn đường trống xe tít liên tục)
thế là đùng.......phạch.....phạch....phạch .........
một chiếc vỏ sau bị lột bố, rất may là xe đi vỏ đôi nên không sao
từ đó về sau chú mình không dám xài vỏ cũ nữa, cho dù nhìn còn nguyên lông.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Bác Sonco nói chính xác !
Thường thì vỏ (lốp) xe không được bán ra hay lắp mới cho khách hàng sau 3 năm kể từ ngày SX. Vì được cấu tạo bằng cao su nên tuổi thọ của lốp là có giới hạn do việc Cao su bị lão hoá theo thời gian. Trường hợp của bác chủ thớt, nếu thời gian không vượt quá 6 năm kể từ ngày sản xuất thì bác cứ an tâm mà sử dụng.
PS : trên lốp xe luôn có ghi date sản xuất bằng 4 số, 2 số đầu hiển thị tuần của năm (VD 40) và 2 số sau là năm SX (VD 09). Các bác cứ dựa vào cơ sở đó mà tính nhé. Thêm nữa là tuổi thọ lốp không bao giờ tính theo km cả, với các loại lốp "quê mùa" có aspect ratio lớn (75,80,85...) thì thường số km kéo dài có khi tới cả trăm ngàn km, nhưng các loại thời thượng có aspect nhỏ (45-50-55...) thì có khi chưa được 30k km đã mòn vẹt cả rồi !