Hạng B2
28/4/05
212
5
18
55
Em chưa đi Malaysia lần nào, lần này lần đầu tiên sẽ đặt chân đến đó nên em muốn được sự chỉ dẫn về mọi mặt của Các bác đã từng đi qua đó.
Xin hãy chỉ cho em đi theo kiểu tự đi ( TABALO) và cả kiểu đi theo Tour với thời gian khoảng 5 ngày . Liệu có nên Đi qua Sing hay không?. Với Hải quan của Mal có khác với Sing về những thứ bị cấm và phải khai báo như kiểu thuốc lá và rượu như ở Sing không? Em chưa đến nước Hồi giáo nào nên phải tránh cái gì ?
Xin cảm ơn các Bác.

Hạng B2
7/7/05
140
1
18
RE: Malaysia - Xin gúp đỡ

cẩn thận ở bến xe móc túi rất nhiều.
Phương tiên đi lại cực tốt (tầu điện ngầm nổi), cứ mua cái bản đồ rồi xem ông nào có vẻ malays hỏi có khi HỌ dẫn đến tận bến.
Cũng chả có nhiều hồi giáo lắm đâu
Rượu thuốc thoải mái 0 như ở Sin
Nếu bác đi ít ngày thì bác chả phải sang Si đâu ở Kua cũng nhộn nhịp lắm còn nếu từ Ku sang SN cũng chỉ mất có 6 tiếng otô thôi:mad:;):D

dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội

bác chịu khó chiu vào Changkat Bukit Bintang có mấy cái nhà nghỉ rẻ lắm, có tầm $10/night thôi.
Đi taxi bên đó cũng rẻ nhưng cũng lắm thằng xe dù, đồng hồ nhố nhăng
Về tàu bác xem cái này: http://www.monorail.com.my/network2005.htm

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Changkat Bukit Bintang giống như Gia Lâm ở Hà nội, các bác đừng dại vào đó nó lột cả quần đùi đấy :D

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Thế khi nào thi Bác đi, đi thuần túy du lịch à? hay là đi kết hợp công vụ?
Nếu Bác đi Kualalumpur hay là một nơi nào đó ở phía tây Malay thì không sao nhưng nếu mà sang đảo phía đông thì phải xin visa đấy.
Em có 1 ít kinh nghiệm thế này:
1. Nên mua vé bay thẳng HAN-KUL-HAN, đừng transit qua Tp. HCM - vất vả mà Custom ở đó rắc rối lấm.
2. TABALO chắc là cũng khác Tây Ba lô nên không ở KS 10US được đâu (không an toàn, kém vệ sinh,...), Nếu có điều kiện bác chơi thẳng Century hay Melia cũng được (chỉ khoảng 50-70US/ phòng 2 người thôi) Ngoài ra hồi T9 năm ngoái em có ở KS Timesquare (ngay gần cái khu Bukit Bintang) là KS to nhất đông nam á, theo như nó quảng cáo, giá cũng chỉ khoảng 70US thôi - phòng rất VIP; ở đó lại rất tiện đi shopping, vui chơi giải trí. Không có thì chọn KS CityTel cũng được, nó là khu shopping complex đấy.
3. Mua đồ dùng, quà cáp về cho mọi thì nên đi ra KLCC (TwinTower) ở đấy hàng xịn mà đúng giá; còn quà cho người bình thường thì ra China Town mà mua vừa đẹp, vừa rẻ.
4. Đi taxi thì cần phải tìm hiểu cự ly cần đi và mặc cả trước với bọn Taxi, chúng nó hay tính đểu hoặc không bấm đồng hồ lắm. Nếu được, bác tìm mấy quầy bán vé Taxi mà mua vé đảm bảo đúng giá!
5. Cẩn thận trộm cắp
6. Tìm quán ăn Tàu chèn cái dạ dày (nếu bác không ăn được Cari)
7. Đi du lịch thì em biết 1 số địa điểm sau: KL Tower, Twin Tower, Genting, Batu Cave,... Nghe nói là có thể bỏ 1 ngày để đi BUS sang Sing chơi.
8. Nếu Bác tự túc thì có thể chọn Option mua vé máy bay đi theo hình tam giác ví dụ HAN-KUL-SIN-HAN hoặc HAN-KUL-BKK-HAN vé vừa rẻ hơn lại vừa đi được nhiều nơi hơn. Tuy nhiên nếu mang nhiều đồ thì hơi bất tiện

Hạng B1
27/2/05
69
0
0

5 ngày mà ở Kul thì cũng hơi chán, ngoài chuyện shopping và Genting ra thì theo em bác dành ra một ngày đi Melaka, có thể sáng đi chiều về hoặc sáng đi đến sáng hôm sau về. Melaka là một thành phố nhỏ của Malay, nó kiểu như Hội An nhà mình nhưng đẹp và thú vị hơn nhiều. Đi xe bus từ Kul đến Melaka chỉ mất chưa đầy 10RM bác ạ.
Còn ở Kul bác mà mua máy tính hay máy ảnh thì chạy ra LowYat Plaza ở khu Bukit Bintang, ở đấy giá máy tính xách tay, máy ảnh rẻ nhất Malay nhưng bác vẫn phải mặc cả và đi nhiều hàng để có đc giá tốt nhất. Bác qua KLCC xếp hàng đăng ký vé miễn phí leo lên cây cầu giữa tháp đôi một lần cho biết bác ạ.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Đi taxi từ sân bay về thành phố: tuyệt đối không nghe bọn lái xe đứng ngoài chèo kéo, ra thẳng quầy phía ngoài mua vé luôn. Đi trong thành phố cũng thế, phải bắt bọn nó bấm đồng hồ. Ăn uống thì có thể vào mấy cái food court bên trong mấy cái siêu thị, giống ở Sing thôi.

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Chú ý nếu đi Low Yat. Nếu bác thích mua đồ second hand thì hãy đến đó. Ở đó toàn đồ đã dùng rồi, người dân địa phương thì nên đến đó mua. Bác không biết mua phải đồ đểu mang về đến nhà mới biết thì chỉ còn nước khóc thôi. Tôi cũng đã đến đó tìm mua laptop nhưng rồi thất vọng. Nó giống cái chợ Nhật tảo ở SG hay chợ Trời ở HN. Toàn lưu manh và đồ đểu.

Last edited by a moderator:
Hạng C
27/8/04
573
2
18
048
otosaigon.com

5 ngày ở Malay hơi nhiều . Nên qua sing 2 ngày cho đỡ tốn công đi . 1 phát 2 nước .
Em năm ngóai cũng làm 1 phát thế .
HN-Sin-Malay-Sing-HN.
Hay phết ! Rẻ vật .

Hạng B2
21/7/04
112
0
0
SaiGon
Visit Site

có điều kiện bác kiếm mấy cái service apartment ở cho thoải mái! có đầy đủ bếp núc, tha hồ mà tự do nấu nướng theo ý mình. mấy món cari cũng kho nuốt. Giá cả chừng 50-55 usd/đêm. an ninh cũng tốt, đi taxi thì nên nhờ tụi KS gọi dùm, đừng ra vẫy tầm bậy, nhằng tụi "láu cá cũng mệt đấy!