Hạng B1
8/5/17
65
70
18
30
Câu hỏi của bác đếu có câu lời giải đâu mà hỏi.
Đất giao cho CĐT thực hiện dự án, xong dự án thì phải bàn giao cho cơ quan QLNN tại địa phương nhưng CĐT nó đếu bàn giao với tỷ lý do ABC và CQ cũng lên thuyền cùng thì lấy ai đi chế tài.
Như phú mỹ hưng bác có quyền vô thoái mái bảo vệ nó đeo sát như kiến thành ta dek thoải mái được cũng đi ra thôi :) chiêu nay hay vl

• Like
Reactions: sky79
Hạng C
3/10/15
533
769
93
Công nhận với bác compound được cái này tốt nhất. Cuối tuần đi chơi, về quê, tết đi xa, đi công tác để nhà không phải lo nghĩ. Ở ngoài có khi nó cướp, dọn hết cả nhà, ai mà nhát gan như em chắc đêm không ngủ được. Còn compound thì kệ mie bố con thằng nào. Yên tĩnh, trẻ con chơi thỏai mái, tiền dịch vụ tháng cỡ 700k cho 75m2 , cũng rẻ, thấp hơn chung cư, xe ô tô, xe máy không phải đóng phí.

Đã nói là đỉnh của an cư mà. Không sợ rớt thang, không sợ nhà hàng xóm cháy, không sợ cướp, mọi thứ y như cách đây 30 năm. Tiền dịch vụ chỉ cỡ chung cư, không tốn xèn gửi xe.

Về nguyên tắc thì khu công cộng (nhà trả, đường, chiếu sáng...) làm xong phải bàn giao cho nhà nước. Ngày xưa khi làm dự án thì chỉ ghi chung chung như vậy chứ không bắt khi nào phải làm xong. Vậy nên không phải bàn giao thì chưa là công cộng. Bây giờ thì lâu lâu cũng có ghi nhưng có ma mà nó thèm quan tâm.

Lúc làm dự án còn có 1 cái bàn giao thực địa, lúc đó cdt tranh thủ làm hàng rào, tường bao quanh luôn, nói chung là quây lại, sau này làm xong thì không tháo dỡ, cũng chả cqnn nào quan tâm, cơ bản là vì nó không ảnh hưởng đến ai., vd một số khu chung cư nhiều block vẫn có đường công cộng mà bị rào lại.

Có 1 khái niệm trong 2 hay 3 năm trở lại đây trong qdgd hoac qhct có ghi la "khép kín", nhiều dự án có chứ không phải chỉ có melosa và venica, trong sg này đầy dự án được phát cho từ này.

Nói chung còn nhiều thứ lắm nên bác có thể an tâm.

Bác nói không cấm, vào được là bác nói đúng, mình không phản đổi nhưng thực tế là nó đíu cho thì cũng đíu vào được. Vì dụ cái nhà vệ sinh công công có mấy thằng đừng trước cửa nó không cho vào, vào nó đánh thì hoặc là bác phải đánh nó, hoặc là bác kêu gì gì đấy có thẩm quyền giải quyết. Cơ bản nếu kêu vào giải quyết thì không nói, còn oánh nó thì phải coi mình có ngon hơn không, nói chung nó cứ không cho vào, ngon thì phạt hành chính, làm gì nhau.

Khác nhau lắm chứ bạn.

Nếu là của riêng cư dân, không cho vào thì không vào được.

Nếu là của chung, thì bất cứ bố con thằng nào, từ đĩ điếm xì ke ma cô già trẻ lớn bé đầu trộm đuôi cướp gì, miễn là đang trong tình trạng không bị bắt quả tang và không thụ án, đều có quyền vào ra bất kể thời gian, ở lại bao lâu thì ở, làm gì thì làm miễn không phạm pháp, mà không ai có quyền ngăn cản.

Mình lịch sự và không thích đôi co, nhưng cũng hay tự hỏi, mấy bố bảo vệ khu compound, xét giấy, cho vào hay không cho vào, là dựa trên tờ giấy lộn nào? Vì đất công cộng là của chung, không ai có quyền ngăn trở ai, trừ cơ quan chức năng, mà rất tiếc, bảo vệ lại không phải.

Hạng D
26/8/05
3.832
23.818
133
Chưa bàn giao thì cũng tới ngày phải bàn giao, đâu thể ngâm mãi mãi được bác. Luật quy định thời hạn giấy phép xây dựng mà.

Hoặc giả, có đơn từ khiếu nại, chính quyền không thể làm lơ. Thực tế pháp luật ở xứ mình là 1 đống bùi nhùi, nhưng cơ sở pháp lý không có, thì chắc chắn ngày kết nối và tháo bỏ rào chắn sẽ phải diễn ra.

Khu nhà em, cả chục năm vốn đóng cổng và yên tĩnh, rồi tới 1 ngày, phải mở hết. Buôn bán, cơ hội kiếm tiền, nhưng đi kèm trộm cắp, bắt chó, mật độ xe chạy, taxi đậu trước nhà...

Em rất thích compound, nhưng vì nó còn mới, chỉ vài năm, và còn ít. Chứ 1 khi đã phát triển, cư dân bên ngoài thấy đep, họ gửi đơn khiếu nại, vì họ muốn dây vào ăn phần, chính quyền nói làm sao mà cho phép tồn tại kiểu độc chiếm này!? Chẳng qua mấy khu đó giờ đìu hiu, chả có ai, nên chính quyền để vậy thôi...

Hạng B1
8/5/17
65
70
18
30
Chưa bàn giao thì cũng tới ngày phải bàn giao, đâu thể ngâm mãi mãi được bác. Luật quy định thời hạn giấy phép xây dựng mà.

Hoặc giả, có đơn từ khiếu nại, chính quyền không thể làm lơ. Thực tế pháp luật ở xứ mình là 1 đống bùi nhùi, nhưng cơ sở pháp lý không có, thì chắc chắn ngày kết nối và tháo bỏ rào chắn sẽ phải diễn ra.

Khu nhà em, cả chục năm vốn đóng cổng và yên tĩnh, rồi tới 1 ngày, phải mở hết. Buôn bán, cơ hội kiếm tiền, nhưng đi kèm trộm cắp, bắt chó, mật độ xe chạy, taxi đậu trước nhà...

Em rất thích compound, nhưng vì nó còn mới, chỉ vài năm, và còn ít. Chứ 1 khi đã phát triển, cư dân bên ngoài thấy đep, họ gửi đơn khiếu nại, vì họ muốn dây vào ăn phần, chính quyền nói làm sao mà cho phép tồn tại kiểu độc chiếm này!? Chẳng qua mấy khu đó giờ đìu hiu, chả có ai, nên chính quyền để vậy thôi...
Bạn lo xa qua chắc cubgx tới đời chắc của bạn mới như thế.
Nhà nước cũng chả muốn ôm thêm phi quản lý, bảo trị, sửa chữa v..v tiền đâu mà làm? Phu mũ hưng còn chưa giao trả bạn lo xa :)
mà chưa giao thì CDT có quyền chặn ng khác vô

Hạng D
12/7/13
2.068
7.911
133
Hồ Chí Minh

PMH bao nhiêu năm rồi chưa bàn giao, cđt k muốn bàn giao và Phường cũng k muốn nhận vì k quản lý được. Để cđt quản lý cả ô Phường lẫn ô CĐT đều vui

Hạng C
3/10/15
533
769
93
Vấn đề bác nói nó như thế này:

1. Bàn giao thì nhà nước quản lý và bảo trì, tiền nhà nước trả. Chưa bàn giao thì cdt tự giải quyết hoặc ban quản lý nó thu phí nó làm. Mà mình nghĩ cư dân cũng welcome thôi mà, kẹt lắm thì vẫn còn 2% phi bảo trì, ban quản trị duyệt chi là ok. Thật ra nhà nước chả muốn dây vào làm gì, tự nhiên ôm cục nợ hàng năm đi sửa chữa cho nó.

2. Đặc trưng bác để ý compound từ Q9, Nhà Bè, Bình Chánh ít nhất 2 mặt giáp sông, không thì cũng là cái rẻo đất hoặc khu đất nào đấy yên tĩnh, nói chung là giá trị thương mại không cao nên có ma mà nó kiện cáo. Phải bác đặt cái compound chà bá ngay khu Trung Sơn thì nó khác à nha. Người ta đi ngang đó để về q1 nên kiện cáo là đúng rồi, còn khách sạn, nhà hàng người ta làm ăn. Cắt cổng là hốt ngay. Mà nhà nước nhận về mấy khu này cũng ngon, cũng thu được thuế nên có xiền. Còn mấy khu giả sử như melosa, river park, mega residence ai mà thèm đi ngang. Đi ngang có tiện được cái vẹo gì.

3. Cái GPXD đối với dự án là dành cho công trình với cái dự án. Trong đó không có cái công trình hạ tầng đường bộ, chiếu sáng, nước, xử lý rác và nước, hệ thống điện. Bòn này thì không có GP này, chủ đầu tư làm theo qui hoạch và thiết kế, sau đó nghiệm thu đưa vào sử dụng luôn chỉ là không bàn giao mà thôi. Một số hiếm hoi GPXD có thể ghi thêm tí chút (thường là cái nhà máy xử lý nước) nhưng loại này thì hiếm nhưng hết hạn thì không được xây, thế thôi có gì đâu.

4. Về chế tài thì có nhưng nhẹ như lông hồng. Bác cứ xem bọn cdt nào cũng yêu cầu xây đồng bộ, hay thấy nhất là trường học và công viên, có ma nào nó xây, cứ nhìn bọn DXG, NLG, Hưng Thịnh í. Trừ khi compound nó còn ráng xây, còn không thì mơ nhé, có mà đi năn nỉ nó. Hoặc là nhìn sang bọn Novaland, Him Lam làm BT í, dự án bán hết mà BT thì có mie gì, vd đường Song Hành rành rành ra đó.

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
16/8/17
1
34
13
56
giờ nhà em có 1 miếng đất 5k tho cu m2 em làm cái hồ bơi làm cài đường nội khu xong em phân cho cháu em con em bán cho bạn em ( mới lam ban ngày hôm qua ) em làm cái hàng rào xung quanh đất em ko cho mấy ngừoi lạ vào. Làm gì được em

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
giờ nhà em có 1 miếng đất 5k tho cu m2 em làm cái hồ bơi làm cài đường nội khu xong em phân cho cháu em con em bán cho bạn em ( mới lam ban ngày hôm qua ) em làm cái hàng rào xung quanh đất em ko cho mấy ngừoi lạ vào. Làm gì được em
trường hợp bác lại khác: 5k m2 THỔ CƯ của bác ko phải thực hiện nghĩa vụ gì nữa cho nhà nc nên đương nhiên bác làm gì chả dc
Còn Chủ đầu toi nó xin dự án khi chưa thực hiện nghĩa vụ tiền SDĐ cho nhà nc nên mới sinh chuyện để nói. CDT nào ngon nộp hết 100% tiền SDĐ đi và sẽ có quyền giống như miếng 5k m2 của bác.
2 câu chuyện khác nhau

Hạng C
3/10/15
533
769
93
Trường hợp của bác thì không nói làm gì nhưng làm dự án thì không phải như thế.

Hạng D
12/7/13
2.068
7.911
133
Hồ Chí Minh
mấy bác cứ thấy công viên compound đẹp mà k nghĩ tại sao nó đẹp à, cứ đòi bàn giao cho Phường, bàn giao cho Phường k chăm sóc nó có đẹp không, không có bảo vệ quản lý nó có bị phá hoại không ?
Để nó được xanh sạch đẹp là từ tiền phí quản lý hàng tháng của cư dân đó ạ