Hạng C
6/6/16
654
873
93
Đạp nhầm chắc chắn là ai cũng sẽ bị, nhưng khác nhau ở tính cách chạy xe nên hậu quả sẽ khác nhau.

Hạng B2
27/7/10
312
227
43
Nhầm chân ga mà báo đài và mọi người cứ bàn tán là 1 cái cớ để đổ lổi thay cho bản thân..Ban thân e đi AT cũng lâu,nói nhầm chân ga với chân thắng là chuyện không thể xảy ra
Trong TH như bài này e nói thẳng luôn..không có nhầm chân ga gì cả..mà :
Tài xe lùi xe,xe không đủ ga để lùi,hoặc xe lùi hơi chậm,tài quất ga,nhưng mồi ga thiếu kiểm soát,đạp nhẹ thì lên yếu,mồi thêm tý nữa thì xe bị quá ga..Vô tình xe lùi nhanh hơn dự kiến mong muốn,dẫn đến hoảng hốt,..quất thêm ga thay vì thắng
Tất cả là do cách xử lý của chính tài xế,hoàn toàn không phải là lỗi do đi xe AT
TH mà cứ cho nhầm chân ga đa phần bị ở những xe yếu+tài yếu
Lý do này thường là những người chưa sử dụng xe số tự động tự suy luận ra thôi.

• Like
Reactions: catimnick_143
Hạng B2
2/2/17
351
691
93
38
Bó tay với mấy bác mạnh mồm bảo ko bao giờ bị nhầm chân ga chân thắng.
Em nói thiệt với các bác, 100% ai cũng lộn chân ga chân thắng hết, hậu quả có hay không có là nhờ kinh nghiệm nên sửa chữa lỗi lầm kịp thời. Chạy càng nhiều càng dễ bị. Mà nguyên nhân thường là do các bác ko có thói qua nhấc ga là bỏ qua thắng liền mà hay cho chân nghỉ trên bàn ga luôn.

Các bác đã và đang chưa nhầm ko có nghĩa là sẽ không bao giờ nhầm nha.

• Like
Reactions: nta139
Hạng B1
20/9/16
53
31
18
53
HCM
Pác giởi hơn cả chuyên gia rồi đấy. Ôm vô lăng ko nói trước được điều gì đâu pác ạ. Chỉ nên tự nhủ bản thân lúc nào cũng phải cẩn thận. từ trước đến giờ pác chưa bao giờ nhầm nhưng đừng bao giờ khẳng định sẽ ko bao giờ nhầm nhé. Em mới bị nhầm đây. nhưng là nhầm lúc xe đang ở P. Đạp thắng để vào số từ P --> D để đi. thay vì đạp thắng lại đi đạp ga. xe ồ nên cái giặt bắn mình.
và những chuyên gia lái xe từ nhiều hãng xe hơi lại chỉ đồng ý một nửa với ý kiến này. Tài xế có nguy cơ đạp nhầm chân ga rất cao khi không tỉnh táo, sử dụng chất kích thích nhưng tài già cũng vẫn có khả năng đạp nhầm chân ga như tài trẻ. Có nghĩa, không phải cứ nhiều kinh nghiệm là không đạp nhầm.
Mọi chuyện đều có thể xãy ra, chỉ khi cho xe vào parking lot chốt cửa...thì mới gọi là an toàn cho 1 chuyến đi.

Hạng D
24/7/12
4.196
13.607
113
Đa phần chân ga dễ nhầm nhất là lúc de, kỹ thuật ở đây là phán đoán tình hình xung quanh( mặt đường, lượng xe cộ qua lại lúc đó, NÊN hạ kiếng tài/phụ để quan sát tốt hơn) và ĐỆM ga thật chậm. Đa phần tài mới là ĐẠP thay vì ĐỆM ga nên mới ra nông nỗi.

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm
Nhầm chân ga là có, nhưng với người lái xe tương đối thì hậu quả không bao giờ như thế này, vì sẽ nhận ra ngay để chuyển sang chân thắng, có dữ lắm cũng ra tới giữa đường thôi chứ đâu mà băng qua bên kia rồi còn vào luôn nhà người ta!

Hạng D
10/6/10
1.481
1.331
113
Nhầm chân thắng/ga thường bị nhiều nhất là khi đi chậm, lùi, quay đầu, hoặc đang dừng rồi chạy. Mà đa số là do thiếu tập trung. 1 nguyên nhân nữa là thói quen đánh lái & cài số. E đi AT thì tập thói quen là cài số xong mới đánh lái, có nhiều tài quen đánh lái xong mới cài số, có khi đánh lái xong quên luôn cài số.

Hạng B1
17/12/14
67
355
53
Bó tay với mấy bác mạnh mồm bảo ko bao giờ bị nhầm chân ga chân thắng.
Em nói thiệt với các bác, 100% ai cũng lộn chân ga chân thắng hết, hậu quả có hay không có là nhờ kinh nghiệm nên sửa chữa lỗi lầm kịp thời. Chạy càng nhiều càng dễ bị. Mà nguyên nhân thường là do các bác ko có thói qua nhấc ga là bỏ qua thắng liền mà hay cho chân nghỉ trên bàn ga luôn.

Các bác đã và đang chưa nhầm ko có nghĩa là sẽ không bao giờ nhầm nha.
Lúc học lái em làm như bác, nhả ga là để qua thắng liền, nhưng thầy dạy cứ nói em sao cứ để chân lên thắng hoài vậy. Lúc đó em nghĩ làm vậy cho an toàn, có chuyện bất ngờ là đạp thắng liền, khỏi sợ lộn. Vậy mà thầy lại ko chịu, bó tay.

Hạng B2
9/9/17
125
56
28
38
Nhầm chân ga mà báo đài và mọi người cứ bàn tán là 1 cái cớ để đổ lổi thay cho bản thân..Ban thân e đi AT cũng lâu,nói nhầm chân ga với chân thắng là chuyện không thể xảy ra
Trong TH như bài này e nói thẳng luôn..không có nhầm chân ga gì cả..mà :
Tài xe lùi xe,xe không đủ ga để lùi,hoặc xe lùi hơi chậm,tài quất ga,nhưng mồi ga thiếu kiểm soát,đạp nhẹ thì lên yếu,mồi thêm tý nữa thì xe bị quá ga..Vô tình xe lùi nhanh hơn dự kiến mong muốn,dẫn đến hoảng hốt,..quất thêm ga thay vì thắng
Tất cả là do cách xử lý của chính tài xế,hoàn toàn không phải là lỗi do đi xe AT
TH mà cứ cho nhầm chân ga đa phần bị ở những xe yếu+tài yếu

Lỗi nhầm chân ga là lỗi mình sợ nhất với xe AT. Dân chúng thì cứ thấy AT sướng, và không biết rằng có một ngày khổ cả đời. Rõ ràng là nhầm chân ga xảy ra với bất kỳ ai chứ không phải người mới hay lâu năm mà. Mình nghĩ bác nên dùng thêm từ "trộm vía" trước câu nói của bác vì đời lúc nào cũng không ai biết được chữ ngờ. Mình thấy nguy hiểm cực kỳ luôn. Mà không hiểu sao xu hướng giờ nhà sản xuất bỏ dần chân côn. Bùn ghê.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Lexus2b