Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
mig19farmer nói:
Đằng ấy quá khen, chuyện được ủng hộ nhiệt liệt thì chắc chắn rồi, mình nhận được rất nhiều lời động viên khích lệ gần đây, bác không lo..

Xưa nay mình không có thú vui tao nhã là lang thang sang nhà khác để dùng từ ngữ thế này, lý do vì sao giờ có chuyện này thì đằng ấy cũng tự hiểu.
Miễn nước sông đừng phạm nước giếng thì sẽ không có chuyện gì xảy ra cả. Nếu đằng ấy đừng tiếp tục sang nhà tớ chọc phá nữa thì tớ cũng chả rỗi hơi sang bên này. Ai thấy khó chịu thì nên học cách tôn trọng người khác trước nhá. Xem ra đằng ấy dạo này cũng hơi vất vả để lấy lòng hội những người hiền lành rồi, nên cân nhắc dừng lại đi nếu không lại thành phản tác dụng đấy.

Cám ơn bạn farmer đã có những lời có cánh...

Hạng B2
5/6/09
108
1
18
58
Trước đây cũng có ý định dọn 1 em, nhưng khi hỏi kỹ bên đăng kiểm, chỉ còn Tiền Giang và Bến Tre còn cho đăng kiểm tạm nên thôi phải nói đến giờ em vẫn còn ghiền tiếng nổ xe lam
http://otoxomnhala.com/forums/showthread.php?2149-nh%E1%BB%9D-c%C3%A1c-b%C3%A1c-t%C6%B0-v%E1%BA%A5n-xe-lam-3-b%C3%A1nh
Sưu tầm
Xe lam bắt nguồn từ tên gọi của dòng sản phẩm Lambretta của Italia, là một phương tiện giao thông công cộng phổ biến ở Việt Nam từ rất lâu, phổ biến tạimiền Nam từ thập niên 60, dành cho người lao động bình dân. Đây là một loại xe khách hay xe chở hàng có cấu trúc tương tự như xe tuktuk , hiện vẫn là phương tiện giao thông phổ biến tại một số nước trên thế giới như Sudan, Bangladesh, Ấn Độ, Thái Lan...
Xe lam là loại xe thùng nhỏ có 3 bánh xe, gồm một cabin cho tài xế ngồi lái phía trước và một thùng xe để chở khách hay chở hàng phía sau. Gọi là xe lam vì trước đây xe thường dùng động cơ nổ của hãng Lambretta của Ý : lúc đầu là Lambretta, 175cc (phân khối), cuối cùng là Lambro, 550cc... [1][/sup]. Giá 1 chiếc xe lam vào thập niên 60 khoảng 30 cây vàng nhưng đem lại nhiều lợi nhuận cho người chủ xe (theo lời 1 chủ xe : "Chạy một ngày, ăn cả tháng chưa hết”) [1][/sup]. Đặc biệt, sau khi thống nhất năm 1975, các phương tiện cơ giới khác bị thiếu xăng hoặc thiếu phụ tùng thay thế không sử dụng được, thì xe lam được dùng làm phương tiện phổ biến rẻ tiền và bước vào thời vàng son [1][/sup]. Lúc đó, chỉ riêng thị xã Biên Hòa, có 6 hợp tác xã xe lam với khoảng 1.000 đầu xe đăng ký chở khách chính thức, với hàng triệu lượt khách mỗi năm, vì vậy mà có thời Biên Hòa được ví như là “thủ phủ xe lam”. [1][/sup]. Sau này, xe được đem ra và phổ biến cả ở miền Bắc Việt Nam, cho đến thế kỷ 21.
Tại Việt Nam, từ năm 2004, sau khi Nghị định 23/2004/NĐ-CP ban hành (Nghị định quy định về niên hạn sử dụng đối với các loại ô tô tải và ô tô chở người tham gia giao thông trên hệ thống đường bộ), xe lam bị hạn chế và từ từ bị cấm hẳn[1][/sup].
Xe lam cũng được nói đến trong âm nhạc, như bài Chuyến xe lam chiều của Vinh Sử, có câu :
...Trên chuyến xe lam đông người chiều nayNghe từng cô đơn nỗi niềm chua cayCòn đâu một chuyến xe lamNgày nao mộng ước vô vànNay kỷ niệm em một mình mang

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
Cá hô nói:
cyberedsun nói:
28/4 đi nha anh Cá Hô?
29/4 về lại Saigon.

Tiện đây nhờ anh Cá Hô đánh dây thép hỏi thăm xe bi nhiêu một chiếc được không? Nếu rẻ rẻ thì tui làm luôn vài chiếc cho vui cửa vui nhà anh ạ. Nếu biết trước giá thì mang theo $$$ mua luôn cho nhanh.
- Thứ Bảy, 28/04 đi về trong ngày thì được anh cyberedsun ơi, vì Chủ Nhật 29/04 em có hai đám cưới. Một đám ở Cần Thơ và một đám ở Bến tre.
- Em chưa có quan hệ gì với các chủ xe LAM ở đây nên không biết giá và SĐT.
Theo em, các xe này rẻ lắm, không có cao giá đâu (chắc trên dưới 10 triệu/chiếc còn tốt thôi), các xe này được duy trì sử dụng vì là dụng cụ làm ăn, sinh sống của chủ xe. Do đó, mình có thể tìm mua xe theo hai cách:
+ Cách 1: gặp chủ xe đang có xe đang hoạt động đặt vấn đề mua, nếu được giá thì lấy. Nếu không thì mình đổi cho họ một chic xe mới có tính năng chuyên chở tương tự (xe tải ba bánh, xe tải nhẹ của Trung quốc đang được sử dụng phổ biến tại SG).
+ Cách 2: chắc cũng có nhiều xe đang nằm nhà: chủ bỏ nghề, xe hỏng ..., các xe này sẽ rẻ nè. Thông qua người dân ở đây, mình sẽ tìm được.

Xe 3 bánh TQ bây giờ chiếc cũ đang chạy rẻ nhất cũng 70tr. Chiếc nào chạy ngon không dưới 100. Dân chạy xe lam không có cửa mua xe mới nếu bán xe cũ.

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
Chắc bác gặp thằng nói thách quá..

http://www.vatgia.com/rao...175cc-co-ket-nuoc.html

Zero Elevation nói:
Cá hô nói:
cyberedsun nói:
28/4 đi nha anh Cá Hô?
29/4 về lại Saigon.

Tiện đây nhờ anh Cá Hô đánh dây thép hỏi thăm xe bi nhiêu một chiếc được không? Nếu rẻ rẻ thì tui làm luôn vài chiếc cho vui cửa vui nhà anh ạ. Nếu biết trước giá thì mang theo $$$ mua luôn cho nhanh.
- Thứ Bảy, 28/04 đi về trong ngày thì được anh cyberedsun ơi, vì Chủ Nhật 29/04 em có hai đám cưới. Một đám ở Cần Thơ và một đám ở Bến tre.
- Em chưa có quan hệ gì với các chủ xe LAM ở đây nên không biết giá và SĐT.
Theo em, các xe này rẻ lắm, không có cao giá đâu (chắc trên dưới 10 triệu/chiếc còn tốt thôi), các xe này được duy trì sử dụng vì là dụng cụ làm ăn, sinh sống của chủ xe. Do đó, mình có thể tìm mua xe theo hai cách:
+ Cách 1: gặp chủ xe đang có xe đang hoạt động đặt vấn đề mua, nếu được giá thì lấy. Nếu không thì mình đổi cho họ một chic xe mới có tính năng chuyên chở tương tự (xe tải ba bánh, xe tải nhẹ của Trung quốc đang được sử dụng phổ biến tại SG).
+ Cách 2: chắc cũng có nhiều xe đang nằm nhà: chủ bỏ nghề, xe hỏng ..., các xe này sẽ rẻ nè. Thông qua người dân ở đây, mình sẽ tìm được.

Xe 3 bánh TQ bây giờ chiếc cũ đang chạy rẻ nhất cũng 70tr. Chiếc nào chạy ngon không dưới 100. Dân chạy xe lam không có cửa mua xe mới nếu bán xe cũ.

Hạng C
17/2/11
790
8
18
48
Xác xe thôi, đâu có đk ra bs được. Mai các bác ra đường ngoắc cha 3 bánh TQ đang chờ trả 70tr tiền mặt mua dc em chết liền

Hạng B2
19/9/10
201
26
28
35
Thủ Đức
tặng bác Phi Thạch chiếc xe "lam" e chộp được ở trước nhà thờ đức bà, Paris. Nhưng nó ko phải xe Lambretta mà là của Piaggio

Project: Dựng lại xe lam

Project: Dựng lại xe lam

Hy vọng bác theo đuổi dự án này thành công (cùng với dự án độ Niva :D ) hehe e ngồi ngóng tin

Hạng B2
10/2/09
168
0
16
saigon-giadinh
Chiếc này ông bạn già ZdungTran đang sở hữu chắc nhiều cụ biết đến.
Em tiện thể đẩy link lên phần cuối nhân vật thứ 3 @zdungtran , Hôm tết VTV2 - xe và đời sống cũng đã phát
Chiếc này cụ ấy cũng phục chế lại khá công phu.
http://www.youtube.com/watch?v=sHjFmfHnJUc

Last edited by a moderator: