Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Sửa chữa Số - Hộp số - Thay máy

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn
Xin hỏi các bác Biết Tuốt, người ta thường chỉ thay số AT bằng số MT chứ không ai thay ngược lại phải ko ạ. Vì lý thuyêt không thể làm được hay là ko ai mất công làm thế?
Một chiếc xe có hộp số sàn 4 số nay muốn đổi thành hộp số 5 số thì có được ko, lúc đó máy xe vẫn giữ nguyên hay phải thay máy hoặc có phải thay đổi gì ko?
Nếu máy AT hư hỏng trục trặc - Kỹ thuật của thợ máy VN có thể sửa được máy AT chạy ngọt như cũ ko hay giải pháp tốt nhất là thay hộp số mới.
E gara của OS ta có làm dịch vụ kỹ thuật này ko ah?
Em đang biết có 1 chiếc xe Sonata 95 hư hộp số AT, thay hộp số mới từ Korea sang mà chạy ko ngọt, chủ xe đang đòi 4K - biển 51LD - nếu có các bác bảo kê, em sẽ lên rinh con này về

RE: Sửa chữa Số - Hộp số - Thay máy

Trích đoạn: Nexus

Xin hỏi các bác Biết Tuốt, người ta thường chỉ thay số AT bằng số MT chứ không ai thay ngược lại phải ko ạ. Vì lý thuyêt không thể làm được hay là ko ai mất công làm thế?

Theo em biết thì hình như Bác nói .....ngược , Ở Phú Lâm , Q6 có 1 chỗ chuyên về chuyển đổi từ số MT sang AT đấy , chỗ này hay quảng cáo trên báo hoài :D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

em lại thấy người ta hay đổi số tự động sang số sàn, cái này em thấy nhiều rồi, còn ngược lại thì ít thấy - hình như sửa số AT đòi hỏi kỹ thuật rất cứng thì phải kèm với trang thiết bị kỹ thuật nữa - cái Sonata 95 kia cũng là của gara mà nó bỏ cái xe chỏng chơ ko đi chỉ vì thay bộ số AT từ bên Korea sang mà vẫn đi ko được - ae có ai thich quây con này ko ?
Còn vụ 4 số đổi 5 số thì sao các bác ?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Việc đổi "sàn" qua "tự động" không phải là không làm được nhưng thường chỉ với loại xe đơn giản, đã có thiết kế số tự động cho cùng loại đó. Người thay chỉ việc lắp hộp số mới, thay cần và cáp số, bộ dây điện, két nước (có sinh hàn!).... , nối các dây liên quan là xong.
Việc lên 5 số từ 4 số cũng vậy, nếu loại động cơ đó có bán sẵn hộp số 5 số thì mua về và lắp vào, có thế thôi bác ạ.
Con Sonata nếu vật vã quá thì bác dắt em đi xem thử, em tậu về...dợt tay nghề thử cái xem...! :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: Automatic

Con Sonata nếu vật vã quá thì bác dắt em đi xem thử, em tậu về...dợt tay nghề thử cái xem...! :D

Nhân cơ hội xe VN giá rẻ sắp ra ..báo đời !! AE nào có xe cũ thì nhượng rẻ lại cho BS luôn đi để mua xe VN đập hộp đi cho nó " Láng " ! :D

@Bác Sỹ : Bác tha chi nhiều xe cũ về nhà quá vậy , " Dợt tay nghề " cái giống gì ....Mười mấy năm mà vẫn " Dợt " thì bỏ nghề đi bán " Keo dán Hóa màu ứng dụng Công nghệ Nano " đi !!!
Hay là bác cũng tụ tập sau lưng cái vụ oto VN giảm giá để " Cướp vợ " của Anh Em ??? :D:D:D .

Cho đùa nhảm tí nhé !

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Hoan nghênh Bác sĩ tự động! Để em hẹn lại với em thư ký chú Hàn này rồi cuối tuần nếu bác rảnh em mời bác đi. Gara tên là Ngôi Sao Mới trên đường từ Saigon qua cầu Binh triệu chùng ...... chút xíu, nằm bên phải đường luôn, em mới đi có 1 lần. Em hỏi nó là: mày là gara sao ko sửa được xe chạy mà bỏ chỏng chơ thế, nó bẩu nó chỉ sửa xe tải thôi, với lị nó còn nhiều xe ngon, ko thiết con này. Giá nó hô là 5K chưa trả giá

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Chào các bác, thế có bác nào biết vụ chuyển từ só MT sang AT cho con Matiz hết khoảng bao nhiêu không vậy, và nơi nào nhận làm vụ này thế. Khi thay đổi như vậy không biết thủ tục làm lại đăng kiểm như thế nào nhỉ có rắt rối và nhiều chi phí không vậy. Em rất quan tâm tới vụ này vì vợ em cứ than chạy Matiz số tay mệt qúa đó. Cảm ơn các bác trước nhé!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

SỔ đăng kiểm hình như đâu có ghi số tay hay số Tự động đâu bác, thậm chí xe 4 số thay lên 5 số ầm ầm, có sao đâu...!:D