Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
MT 6 số mà em đi phố 1-2-3-4-N. Đổ dốc cầu trong phố thì tùy 4/5/6/N. Đi đèo thì tùy vào bảng tốc độ giới hạn mà đi số 3/4/5/6 sao cho xe không vượt tốc độ cho phép mà không đạp thắng.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
Phải nói là hãm bằng động cơ, hộp số chỉ có chức năng tỉ số truyền. MT tôi đi hơn 4 năm, AT thì cũng gần 10 năm.
MT hãm động cơ tùy vào tốc độ và quán tính của xe đang chay mà quyết định: 1) Đạp côn trước - Đạp thắng sau hay 2) Thắng trước - Côn sau.
Đi nhiều và thử nghiệm thì tự rút ra thôi... Đa số là khi gặp sự cố phản xạ là Thắng ngay lập tức, sau đó Côn về số thích hợp

Tập Lái
26/7/22
20
6
3
33
Tôi đọc bài cũng chưa hiểu hết là chủ thớt nói về gì .. cách lái, kỹ thuật lái, động cơ hay ...???
Mục đích là thế nào ? đổ xăng ít, mòn thắng, ít mòn côn, hay an toàn ???
View attachment 2753762 xem kỹ trước khi chém
1500 rpm vận tốc là 100kms/h với số 5 (số sàn) ... thì xuống đèo làm gì có vấn đề về point mort (N hay 0) ? do đó chưa hiểu
Anh hỏi nhiều thế? Tự trả lời để anh em mở mang kiến thức đi anh ơi.

Tập Lái
26/7/22
20
6
3
33
Chạy số MT hay AT em đều dùng thắng số
Nhất là đi đèo
Các xe khác thắng đỏ đít liên tục
Xe em thắng đi hết đèo chưa nóng
Bao an toàn nha
Hehe
Thắng số là gì? Phanh bằng động cơ nhé.

Hạng D
23/10/18
1.131
23.163
113
40
Anh hỏi nhiều thế? Tự trả lời để anh em mở mang kiến thức đi anh ơi.
Anh ấy ở nước ngoài nên cái gì cũng phải theo phong cách Tây , rõ ràng và đầy đủ nhưng trình mình kém chỉ viết để anh nào có chuyên môn chia sẻ thôi!
Cách lái cũng được, kỹ thuật lái cũng được...

• Like
  • Love
Reactions: btpaul and Osin
Hạng D
22/12/09
3.133
18.138
113
Thái Bình
Bài toán đặt ra ở đây là: bộ côn rẻ hay bố thắng rẻ
Còn đi đèo thì bộ côn rẻ :p

Hạng B2
17/2/16
208
316
63
Đi đèo xài cỡ nào thì mạng mình vẫn quý hơn anh, bớt tính toán, cái nào an toàn nhất thì xài thôi.

• Like
Reactions: btpaul
Tập Lái
26/7/22
20
6
3
33
Xin chia sẻ với bác rằng, lúc phanh bằng động cơ thì bộ côn " ly hợp " ở trạng thái " hợp ", hợp ở đây là nó bó cứng ngắt không có trượt nên việc hư hỏng bộ ly hợp là không có nhé. Cho nên cứ thoải mái đi bác.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.459
2.198
113
48
TP.HCM
Hộp số P-R-N-D thì khi đổ đèo về N rồi rà phanh hay như thế nào,... xin cao kiến
Sao đổ đèo lại về N bác? Về nguyên tắc số AT khi đang chạy không nên trả về N rồi về D, sẽ hại hộp số
Còn xe bác chỉ có P-R-N-D thì em đoán sẽ có chế độ sang số tay, thông thường bác gạt cần số qua trái là qua chế độ sang số tay và bác trả số theo tình huống là ổn bác ạ
Nguyên tắc lên đèo số nào thì xuống đèo số đó
Xuống đèo muốn không hại phanh thì không nên chạy nhanh quá rồi đạp phanh liên tục
Xe AT cho phép chuyển số bằng tay hoặc nếu không có như các xe cũ thì bác về 2 hoặc 3 hoặc L tùy xe và tùy độ dốc bác ạ

• Like
Reactions: Cánh Buồm 96